
 1

HOTUBA YA MGENI RASMI MHE. JOSHUA MIRUMBE, MKUU WA 

WILAYA YA BUNDA KATIKA SHUGHULI YA UZINDUZI WA JUKWAA 

LA KILIMO – M-KILIMO, BUNDA 11/06/2014 

 

Tanzania ni moja kati ya nchi ambazo zimekua zinatekeleza malengo ya milenia 

(MDGS). Nchi yetu ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji wa malengo 

hayo. Tathmini ya utekelezaji wa malengo ya millennia iliyofanyika mwaka 

2008 iliguandua kuwa kasi ya ufikiaji wa malengo hayo ni mdogo na 

kunahitajika mikakati ya uharakishaji ya kuyafikia malengo hayo. 

 

Moja katika changamoto ambazo zilichelewesha ufikiaji wa malengo ya 

millennia ilikua ni kukosekana mbinu za utoaji taarifa kwa wananchi Wananchi 

wengi hasa wa vijijini hawakupata taarifa muhimu zinazohusu maendeleo yao, 

hususan taarifa za kilimo.  

 

 Kilimo ni uti wa mgongo wa uchumi wa nchi yetu. Zaidi ya asilimia 80 ya 

wananchi wa Tanzania wanategeme kilimo na ni muhimu sana katika 

kupunguza umaskini. Tehama inachangia kwa kiasi kikubwa katika kufikisha 

taarifa kwa wananchi wengi kwa haraka na usahihi. 

 

Takwimu zinaonesha kuwa zaidi ya watanzania milioni 20 wanamiliki simu za 

mkononi, kulingana na utafiti uliofanywa na ESRF hapa Bunda mwaka jana 

(2013) zaidi ya 80% ya wananchi waliohojiwa wanamiliki simu za mikononi. 

Hata hivyo pamoja na ongezeko hilo kubwa swali kubwa ni jinsi gani simu za 

mkononi zinaweza kutumiwa kuboresha maisha ya wananchi na hatimaye 

kupunguza umasikini wa kipato. 

 

Katika jitihada ya kutatua changamoto zilizotajwa hapo juu , ESRF kwa msaada 

wa  Serikali ya Tanzania na UNDP  wameanzisha jukwaa, yaani Mobile Kilimo 

litakalosaidia kuwapatia wananchi fursa ya kupata taarifa zinazohusu ushauri 

wa kilimo bora ili kuongeza uzalishaji na hatimaye kuinua kipato cha 
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wananchi. Kupitia jukwaa hili wakulima wataweza kubadilishana uzoefu na 

hivyo kuboresha kilimo katika maeneo yao. Uanzishaji wa JUKWAA hili 

utasaidia kwa kiwango kikubwa kuongeza kasi ya kuharakisha kufikia 

malengo ya Millenia na kuleta maendeleo ya nchi kwa ujumla. 

 

Wakulima kupitia jukwaa hili watapata taarifa kuhusu masoko ya mazao na 

hivyo kuamua wapi wakauze mazao yao kwa faida zaidi. Kupitia jukwaa hili 

biashara na utoaji taarifa vitafanyika wakati wowote na siku yoyote (24/7). 

 

Kwa kutumia jukwaa hili wataalamu wa kilimo wataweza kutoa taarifa za 

kilimo ikiwa ni pamoja na taadhali kuhusu hali ya hewa, majanga ya asili n.k, 

alikadhalika taarifa kama; misimu ya kilimo, na ushauri mbalimbali wa kilimo 

vitatolewa. Jukwaa hili litawasaidia kupunguza ghalama na muda wa kusafiri 

masafa marefu kutafuta masoko ya mazao.  

 

Wilaya ya Bunda itashirikiana na  UNDP na ESRF  kuona jukwaa hili linafikia 

malengo yake.  

 

Nimefurahishwa sana uamuzi kwa kuchagua wilaya ya Bunda kuwa ya 

kwanza kutekeleza mpango huu (mobile kilimo) Nimatarajio yangu kwamba 

wakulima, wafugaji, wavuvi na wafanyabiashara watalitumia jukwaa hili 

kutangaza bidhaa zao za kilimo na kutafuta masoko kwa kutumia simu za 

mkononi. 

 

  Napenda kuwashukuru sana ESRF na UNDP kwa uamuzi wao wa kuandaa 

jukwaa hili. 

Kwa haya machache ningependa kusema kuwa jukwaa hili "Mobile Kilimo" 

limezinduliwa rasmi.  

 

AKSANTENI. 


