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SEKTA ZA 

UZALISHAJI 

MALI

22 (a)   Kuimarisha upatikanaji wa 

pembejeo na zana za kilimo ili 

kuongeza tija na uzalishaji kwa 

kuzingatia matumizi ya teknolojia ya 

kisasa hususani  katika kuboresha 

mifumo ya utoaji wa ruzuku na 

pembejeo pamoja na kuwaunganisha 

wakulima na Benki ya Maendeleo ya 

Kilimo na taasisi nyingine za fedha;

Kuhamasisha wakulima wenye 

uwezo  kununua au kukopa  

trekta 5 kubwa kupitia mfuko 

wa pembejeo wa Taifa ifikapo 

2020

(i)Halmashauri imehamasisha wakulima katika 

kata za Hunyari, Ketare na Mihingo wenye 

uwezo wa kukopa trekta ili wakope trekta 

kupitia mfuko wa pembejeo wa taifa kwa lengo 

la kuwalimia wakulima wasio na uwezo kwa 

bei nafuu ili kuongeza eneo la uzalishaji na 

uzalishaji wenye tija

500,000/=2

Kuhamasisha wakulima katika 

kata 19 kununua mikokoteni 20 

kwa ajili ya kusomba samadi 

kupeleka shambani.

Halmashauri imehamasisha wakulima katika 

kata 19 wanunue mikokoteni kwa lengo la 

kuwarahisishia usombaji wa samadi kupeleka 

shambani ili kurutubisha ardhi. 

2,400,000/=

Kujenga uwezo kwa wakulima 

Kata 19 ili kununua pembejeo 

bora aina ya mbegu na mbolea 

ya kukuzia kabla ya misimu ya 

kilimo kuanza.

Halmashauri imehimiza wakulima katika kata 

zote kwamba wanunue pembejeo bora wakati 
wa msimu wakati wana pesa badala ya kusubiri 

pembejeo za ruzuku ambazo hazina uhakika wa 

kufika kwa wakati.                                    

5,520,000/=

Halmashauri imepanda vipando vya mihogo 

kinzani na michirizi kahawia ekari 31 katika 

kata za Kisorya, Nambubi,  Nansimo, Kasuguti, 

Nyamang’utai, Nyamuswa, Ketare, Neruma na 

Kasahunga 

2,900,000/=

Serikali kutilia mkazo utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Programu ya Kuendeleza Kilimo (Agricultural Sector Development Programme – ASDP II) pamoja na miradi ya Tekeleza kwa Matokeo 
Makubwa Sasa (BRN) ili kufikia malengo makuu ya kukifanya kilimo kuwa cha kisasa na cha kibiashara; chenye tija na ambacho mazao yake yatakuwa yameongezewa thamani. Lengo ni 

kuhakikisha kuwa Taifa linajitosheleza kwa chakula; kuimarisha uchumi; kuongeza kipato cha wakulima; kuwa kichocheo cha kukua kwa viwanda; na kuongeza ajira kwa kufanya yafuatayo:-

MPANGO WA UTEKELEZAJI WA ILANI YA UCHAGUZI MKUU YA CCM YA MWAKA 2015 - 2020 KWA KIPINDI CHA MWAKA 2016/2017

Kilimo na Ushirika (Ibara ya 22)

HALMASHAURI YA WILAYA YA BUNDA
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(b)   Kutoa elimu kwa wakulima juu ya 

kanuni bora za kilimo kwa kuongeza 

idadi ya maafisa ugani kutoka 9,558 

waliopo sasa hadi kufikia 15,082 

mwaka 2020; na kuanzisha Vituo vya 

Mafunzo ya Kilimo na Mifugo katika 

kila Kata nchini; 

Kuomba ajira mpya wagani 10  

toka serikalini.

Halijatekelezwa 128,340,000/=

 (i) Kwa kushirikiana na sekta binafsi, 

kuwekeza katika miundombinu ya 

umwagiliaji kwa kujenga mifereji 

mikuu, mifereji ya kati na kujenga 

mabwawa ya kuhifadhia maji kwenye 

maeneo yenye ukame;

Kukamilisha ukarabati , wa 

mifereji ya umwagiliaji katika 

skimu za Mariwanda na 

Namhula.

Ukarabati wa mfereji mkuu  Mariwanda pamoja 
na ujenzi wa kivuko umefanyika.  

5,254,500.00

(ii) Kuhamasisha wakulima kupitia 

vyama vyao vya umwagiliaji kuchangia 

katika ujenzi wa mifereji midogo ya 

kuingiza maji mashambani na kushiriki 
katika kutunza mifereji hiyo;

Kutoa mafunzo ya ujenzi 

shirikishi wa miundo mbinu na 

utunzaji wa mifereji mikuu na 

ya kati katika skimu za 

Namhula na Mariwanda.

Maelekezo kuhusu utunzaji wa miundo mbinu 

yametolewa kwa kamati za ujenzi katika skimu 

za Mariwanda na Namhula

157,000.00

(iii) Kuwafundisha kulima kwa tija na 

ufanisi kwa kutumia miundombinu 

iliyopo ikiwa ni pamoja na kulima zaidi 

ya mara moja kwa mwaka;

Kutoa mafunzo kwa wakulima 

2547 katika kata 19 kuhusu 

kilimo bora kwa mazao ya 

chakula  na biashara katika 

msimu wa vuli na masika

Mafunzo kuhusu kilimo bora cha mpunga 

yametolewa  kwa wakulima 814 wa Kata za 

mariwanda na Namhula kupitia programme ya 

MIVARF.

1,750,000/=

(iv) Kukamilisha ujenzi wa skimu zote 

za umwagiliaji zilizoanza kujengwa 

miaka ya nyuma;

Kukamilisha ujenzi wa skimu 2 
za Mariwanda na Namhula.

Kazi bado haijafanyika 50,000,000/=

(v) Kujenga, kukarabati na kuboresha 

skimu za umwagiliaji za wakulima 

wadogo na wa kati ili kuongeza 

uzalishaji na ufanisi wa matumizi bora 

ya rasilimali maji;

Kuimarisha matuta/kingo za 

bwawa katika skimu za 

Mariwanda na Namhula

Ukarabati wa skimu ya umwagiliaji Namhula 

haujafanyika.

5,350,000.00

(vi) Kujenga na kuimarisha 
mabwawa ya uvunaji wa maji ya 
mvua kwa ajili ya umwagiliaji wa 
kilimo cha mpunga;

Kuimarisha matuta/kingo za 
bwawa katika skimu za 
Mariwanda na Namhula

Kamati za ujenzi katika skimu zimepewa 
maelekezo jinsi ya kutunza kingo kwa 
kusafisha na kufanya ukarabati mdogo kwa 
nguvu zao wakati tukisubiri fedhakutoka 
serikalini 

10,000,000/=

(c)     Kuimarisha kilimo cha umwagiliaji ili kupunguza utegemezi wa mvua kwa kuongeza eneo la umwagiliaji kutoka hekta 461,326 mwaka 2014 hadi 1,000,000 mwaka 

2020. Ili kufanikisha hilo, Serikali itafanya mambo yafuatayo:-
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(vii) Kushirikisha sekta binafsi katika 
uwekezaji na uendelezaji wa kilimo 
cha umwagiliaji; na

Kushirikiana na 
wadau/wawekezaji 
mbalimbali katika kuendeleza 
kilimo cha umwagiliaji.

halmashauri inaendelea na Mkakati wake 
wa kuimarisha skimu za umwagilaji zilizopo 
za Mariwanda na Namhula ili kuongeza 
uzalishaji.

4,620,000/=

(ii) Kuzalisha mbegu za mazao 

mbalimbali kwa kushirikiana na taasisi 

za umma na binafsi ili kutosheleza 

mahitaji ya uzalishaji wa mbegu bora 

nchini;

Kushirikiana na Taasisi na 

mashirika yasiyo ya kiserikali 

kuongeza uzalishaji wa vipando 

vya mihogo kinzani na michirizi 

kahawia kutoka ekari 31 

zilizopo kwa sasa hadi kufikia 

ekari 100

Halmashauri imepanda vipando vya mihogo 

aina ya mkombozi katika kata za Ketare, 

Namhula, Nyamuswa, Salama, Iramba, Igundu 

na  Neruma ili wazalishe kwa lengo la kugawa 

kwa wakulima wengine

4,620,000/=

(e) Kuandaa mipango ya matumizi 

bora ya ardhi ya kilimo kwa kuendelea 

kupima mashamba ya wakulima na 

kutoa hati miliki za kimila kwa 

wakulima wadogo kwa lengo la 

kuondoa migogoro ya ardhi na 

kutumia hati hizo kama dhamana ya 

kupata mikopo; na

Kuainisha maeneo ya kilimo 

katika kata 19 na kuendelea 
kupima mashamba ya wakulima 

na kutoa hati miliki za kimila 

kwa wakulima wadogo

shughuli ya kuanisha maeneo ya Kilimo 

(Mpango wa Matumizi bora ya Aridhi kwa 

Kilimo) haijatekelezwa. 

12,560,000

(f)     Kuwawezesha wakulima hususan 

vijana na wanawake kujishughulisha 

katika kilimo kwa kufanya yafuatayo:-  

Kuainisha maeneo ya kilimo 

katika kata na kuhamasisha 
wakulima 2,547 kulima kilimo 

chenye tija mazao ya mboga na 
matunda, mbegu za mafuta na 

nafaka kwa lengo la kujiajiri  

Shughuli ya kuainisha maeneo ya Kilimo 
halijatekelezwa kwa sababu ya kutopata fedha 

kutoka serikalini. Aidha, uhamasishaji 
umeendelea kufanyika kupitia vikao 

mbalimbali kuanzia ngazi ya kijiji.

4,250,000

(d)   Kuboresha mfumo wa utafiti wa kilimo nchini ili matokeo ya tafiti hizo yawafikie wakulima kwa kufanya yafuatayo:-
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(iv) Kuviimarisha na kuviwezesha 

vyama vya ushirika kuwa na uwezo 

wa kutafuta masoko ya mazao ya 

wakulima ya ndani na nje kwa kuweka 

mfumo madhubuti wa ukusanyaji, 

uchambuzi na uenezaji wa taarifa za 

masoko na kutoa elimu juu ya 

uongezaji thamani na biashara.

Kutoa elimu ya ujasiriamali na 

kilimo biashara

Elimu ya ujasiriamali na kilimo biashara 

imetolewa kwa viongozi wa vyama 5 vya 

ushirika ambavyo ni Mwisimu, Muwabu, 

Hamaja, Bukamwiabuka, Kibara  biashara

3,200,000

(h) Kuhamasisha sekta binafsi na 

vyama vya ushirika wa mazao 

kuanzisha viwanda vya kusindika 

mazao ya kilimo hususan kwenye 

maeneo ya uzalishaji wa mazao hayo 

kwa lengo la kuongeza thamani na 

kuongeza ajira. Aidha, kuwawezesha 

wakulima kupata majokofu ili 

kuhifadhi matunda na mazao ya 

mboga mboga yanayoharibika haraka 

pamoja na vifungashio.

Kuhamasisha sekta binafsi na 

vyama vya ushirika wa mazao 

kuanzisha viwanda vya 

kusindika mazao ya kilimo

Kazi bado haijafanyika 2,000,000

25 Mifugo na Uvuvi (Ibara ya 25)

(b) Kutenga, kupima na kumilikisha 

wafugaji maeneo ya ufugaji nchini ili 

kuongeza maeneo ya ufugaji 

yaliyopimwa kutoka hekta milioni 1.4 

za sasa hadi hekta milioni 5.0 mwaka 

2020;

Kuhamasisha wafugaji kutenga 

maeneo ya malisho kwa kila 

kijiji.

Kazi bado haijafanyika 7,000,000

Vijiji vya Kyandege, Mugeta vilitenga maeneo 

ya malisho ya mifugo.

Shughuli ya kutenga maeneo ya malisho ni 
endelevu mpaka vijiji vyote vya wilaya vitakapo 

tenga maeneo.

2,200,000

Katika kipindi cha Ilani hii ya 2015-2020, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali yake kuiendeleza Sekta ya Mifugo kwa kuchukua hatua zifuatazo:-
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(c) Kujenga miundombinu ya mifugo 

kwa kuongeza idadi ya malambo 

kutoka 1,378 yaliyopo sasa hadi 2,000; 

na kujenga mabwawa katika mikoa 
yenye mifugo mingi. Aidha, vitajengwa 

visima virefu 300, majosho 50 na 

kuanzisha minada 164 ya mifugo 

katika maeneo yote yatakayotengwa 

kwa ajili ya ufugaji ili kuzuia 

kuhamahama kwa wafugaji 

kunakosababisha migogoro;

Kujenga majosho 2 katika vijiji 

vya Sarakwa na Nyamuswa 

pamoja na vyanzo vya maji.

Kazi bado haijafanyika 120,000,000

 Kukarabati uzio wa mnada wa 

Mugeta

Majosho ya Tiring’ati, Igundu, Kiroreli, Salama 

Kati na Misisi yamekamilika, Josho la Kabainja 

bado matengenezo madogo likamilike, 

malambo ya Ragata, Mugeta na 

yameshakamilika

234,024,000

Kazi bado haijafanyika 20,000,000

Kukarabati josho 1 kijiji cha 

Mwitende

Kazi bado haijafanyika 10,000,000

Ukamilishaji wa Josho la Kabainja umepangwa 

kufanyika katika mwaka wa fedha 2017 / 2018

2,000,000

Kujenga lambo 1 kwa ajili ya 

chanzo cha maji katika Josho la 

kijiji cha Kiloreri 

Utekelezaji unarajiwa kufanyika katika mwaka 

wa fedha 2017/2018

30,000,000

Kujenga machinjio ndogo 2 

katika vijiji vya Mugeta na 

Kibara

Ujenzi wa machingio katika kijiji cha Mugeta 
umekamilika kwa awamu ya kwanza kiasi 

kilichotumika ni Tshs 5,520,000. 

40,000,000

(d) Kutoa dhamana kwa vikundi vya 

wafugaji ili kupata mikopo kwenye 

asasi za fedha, hususan vijana na 

wanawake watakaokuwa kwenye 

vyama vya ushirika vya ufugaji wa 

ng’ombe, kuku, mbuzi na uzalishaji 

malisho pamoja na usindikaji wa 
mazao ya mifugo (nyama, maziwa na 

ngozi);

Kuhamasisha wafugaji 

kuanzisha vyama vya ushirika 

vya ufugaji kwa kila kata (19).

Chama kimoja cha ushirika wa Wafugaji 
Mariwanda katika kata ya Hunyari 

kimeanzishwa.

2,000,000
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(e) Kuanzisha mashamba darasa ya 

malisho katika kila Halmashauri ya 

Wilaya ili wafugaji wa asili wajifunze 

jinsi ya kuboresha na kuhifadhi 

malisho (feed banks) hususan wakati 

wa kiangazi na ukame;

Kuanzisha mashamba darasa 3 

ya malisho katika vituo vya 

kuendeleza mifugo vya Mugeta, 

Neruma na Hunyari

Kazi bado haijafanyika 9,000,000

(g) Kuendelea kutoa elimu kwa 

wafugaji wanaomiliki na 

watakaomilikishwa ardhi ili kutumia 

hati zao kama dhamana ya kupata 

mikopo kutoka asasi za fedha;

Wafugaji 2,400 watapatiwa 

elimu ya kutumia hati zao kama 

dhamana ya kupata mikopo

Kazi bado haijafanyika 7,000,000

(h) Kuendelea kutoa elimu kuhusu 

matumizi ya teknolojia ya uhamilishaji 

katika kuboresha koosafu za mifugo 

nchini kwa kutoa huduma za 

uhamilishaji kwa wafugaji kwa 

gharama nafuu kupitia ruzuku 

itakayowekwa katika mbegu za 

uhamilishaji;

Wafugaji 760 watapatiwa elimu 

ya uhamilishaji.

Kazi bado haijafanyika 12,000,000

(i) Kuendelea kutoa elimu kuhusu 

matumizi ya teknolojia ya uhamilishaji 

katika kuboresha koosafu za mifugo 

nchini kwa kutoa huduma za 

uhamilishaji kwa wafugaji kwa 

gharama nafuu kupitia ruzuku 

itakayowekwa katika mbegu za 

uhamilishaji;

Kutoa mafunzo kwa wataalam 2 

wa kata katika kata za Mugeta 

na Neruma katika chuo cha 

NAIC Arusha

Kazi bado haijafanyika 4,000,000

(k) Kuendelea kutoa ruzuku ya dawa 

za kuogesha mifugo kiasi cha lita 
milioni 1.0 ili kuhakikisha kuwa 

majosho 2,428 yaliyopo nchini 
yanatumika kudhibiti kupe na 

magonjwa wayaenezayo hususan 
ugonjwa hatari wa Ndigana kali. 

Aidha, Serikali itatoa ruzuku ya Chanjo 
ya Ndigana kali (ECF) na kushirikisha 

sekta binafsi na wadau wengine 

kufufua majosho 150 na kujenga 
majosho mapya 200 katika mikoa yenye 
mifugo mingi;

Kuchanja ng’ombe 800 dhidi ya 

ugonjwa wa Ndigana kali (ECF)

Kazi bado haijafanyika 5,000,000
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Jumla ya mbwa 5,841 na paka 238 
walichanjwa dhidi ya Ugonjwa wa Kichaa 
cha mbwa kwa kushirikiana na Serengeti 
Health Project, kuku 2,561 walichanjwa 
dhidi ya Ugonjwa wa Kideri, ng’ombe 1,856 
walichanjwa dhidi ya ugonjwa wa Kimeta 
na Chambavu

2,625,000

Kufufua majosho 2 katika 
vijiji vya Igundu na Salama A 
ambayo hayaogeshi kutokana 
na ukosefu wa dawa ya 
kuanzia kuogesha mifugo

Kazi bado haijafanyika 400,000

(l) Kuendelea kununua na kutoa 
chanjo za magonjwa ya mlipuko 
yanayoathiri afya ya mifugo na 
binadamu na kuwezesha biashara ya 
mifugo katika soko la kimataifa, 
hususan Ugonjwa wa Homa ya 
Mapafu ya Ng’ombe (CBPP), Homa 
ya Bonde la Ufa (RVF) na Sotoka ya 
Mbuzi na Kondoo (PPR);

Kuchanja ng’ombe 152,782 
dhidi ya Ugonjwa wa Homa 
ya Mapafu ya ng’ombe 
(CBPP)

Kazi bado haijafanyika 10,000,000.00

Kuchanja mbuzi 61,275 na 
kondoo 39,320 dhidi ya ugonjwa 
wa Sotoko ya Mbuzi na Kondoo.

Kazi bado haijafanyika 6,000,000

Kuchanja kuku 201,408 dhidi ya 

ugonjwa wa Kideri

Jumla ya kuku 4,697 walichanjwa dhidi ya 

ugonjwa wa Kideri kwa kushirikiana na FAO 
katika vijiji vya Mugeta, Sanzate, Mariwanda, 

Kisorya, Masahunga, Nambubi na Nampangala 
kwa gharama Tshs 210,000/=

2,000,000

Uchanjaji wa kuku dhidi ya 
ugonjwa wa ndui

Jumla ya kuku 2,800 walichanjwa dhidi ya 
ugonjwa wa Ndui kwa kushirikiana na FAO 
Kisorya Masahunga, Nambubi na 
Nampangala kwa gharama Tshs 285,000/=

2,000,000
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Kuchanja mbwa 6,124 dhidi 
ya ugonjwa wa Kichaa cha 
Mbwa (Rabies)

Jumla ya mbwa 3,883 na paka 163 
walichanjwa dhidi ya ugonjwa wa Kichaa 
cha Mbwa katika vijiji 23 vilivyo ndani ya 
kilometa 10 kutoka mpaka wa hifadhi ya 
Taifa ya Serengeti kwa kufadhiliwa na 
Serengeti Health Initiative waliotoa Tshs 
13,537,000/= na Halmashauri Tshs 
3,240,000/=.

6,000,000

(q) Kuitafutia ufumbuzi wa kudumu 
migogoro ya wakulima na wafugaji.

Kuitafutia ufumbuzi wa 
kudumu migogoro ya 
wakulima na wafugaji

Kazi bado haijafanyika 10,000,000

27 Uvuvi (Ibara 27)

(a) Kuanzisha na kuimarisha vikundi 

na vyama vya ushirika vya msingi vya 

wavuvi wadogo wadogo kwa lengo la 

kuwakopesha vifaa vikiwemo zana za 

uvuvi katika maeneo ya mwambao wa 

Bahari ya Hindi, maziwa na mito kwa 

kupunguza kodi na kuviwezesha 

vikundi hivyo vikopesheke;

Kutoa elimu juu ya umuhimu 

wa  kuanzishwa kwa  vikundi 

vya ushirika vya msingi vya 

wavuvi wadogo wadogo 

miongoni mwa wavuvi katika 

BMUs , ili waweze 

kupunguziwa kodi wakati wa 

manunuzi na kukopeshwa vifaa 

na zana za uvuvi .

Jumla ya vikundi 5 vya BMU vilivyopo katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Bunda(kata za 
Kasuguti, Kibara, Nansimo, Nafuba na Kisorya) 

vilianzishwa na kupewa mafunzo ya matumizi 

ya zana bora za uvuvi na mbinu 

endelevu/kisasa katika shughuli za uvuvi. Pia 

vikundi hivyo vimehamasishwa kuandika 

maombi ya ununuzi wa vifaa vya uvuvi kama 

vile  injini za ruzuku zilizotolewa na serikali ya 

awamu ya tano kushirikiana na Taasisi ya 

FETA- Nyegezi Mwanza,Jumla ya maombi 16 

yamepelekwa  kwa ajili ya utekelezaji. Aidha 

zoezi la Uchaguzi Mkuu wa BMU umefanyika 

na viongozi wapya wamepatikana mialo 42.

2,000,000

Katika kipindi cha Ilani hii ya 2015–2020, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuiendeleza Sekta ya Uvuvi kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 
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(d) Kuimarisha miundombinu ya uvuvi 

kwa kujenga mialo mitatu (Ziwa 

Victoria), minne (Ziwa Tanganyika) na 

miwili (Ziwa Nyasa) na hivyo 

kuongeza idadi ya mialo kutoka 39 

hadi 48 na kuimarisha masoko ya 

samaki ya Feri (Dar es Salaam), 

Kirumba (Mwanza) na Muganza 
(Kagera) ili kuongeza thamani na ubora 
wa samaki pamoja na kupunguza 

upotevu wa mazao ya uvuvi kabla ya 

kumfiia mtumiaji;

Kufanya ukarabati wa mwalo  

Mteule wa kupokelea samaki wa 

Kisorya.

Kazi bado haijafanyika 5,000,000

(e) Kuimarisha hifadhi za Bahari na 

Maeneo Tengefu 18 pamoja na 

kuanzisha maeneo mengine sita (6) na 

hifadhi katika maziwa makuu, hususan 

Victoria, Tanganyika na Nyasa ili 

kuhakikisha kuwa mazalia na makulia 

ya samaki yaliyoharibika yanarejeshwa 

katika hali yake ya awali;

Kutoa elimu ya utunzaji na 

uhifadhi wa Maeneo Tengefu na 

kujua umuhimu wa mazingira 

kwa  wakazi waishio karibu na 

maeneo haya ya Mazalia ya 

samaki.

Kazi bado haijafanyika 3,000,000

(f) Kurejesha mazalia na makulia ya 

samaki yaliyoharibika kutokana na 

mabadiliko ya tabianchi na uharibifu 

wa mazingira kwa kuweka 

matumbawe bandia na kupanda 

mikoko katika bahari;

Kuanzisha ufugaji wa samaki 

katika vizimba (cages) katika 
maeneo yaliyoharibika kutokana 
na mabadiliko ya tabia nchi, ili 

kuongeza mazalia ya samaki.

Kazi bado haijafanyika 2,000,000

(g) Kushirikiana na Mashirika ya 

Umma yenye dhamana ya uvuvi 

nchini, kuwavutia wawekezaji 

kuanzisha viwanda vya kusindika na 

kuongeza thamani ya mazao ya uvuvi, 

vyombo na zana za uvuvi;

Kushirikiana na Taasisi ya JKT – 
Rwamkoma katika kiteule cha 

Bulamba kuanzisha mashamba 
darasa ya ufugaji samaki katika 

mabwawa 8 na Vizimba (cages) 
54 vilivyoko Karukekere.

Kazi bado haijafanyika 3,000,000
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(j) Kuendeleza utafiti wa kurudishia 

samaki na kupandikiza samaki ili 

kuongeza wingi katika maziwa, mito 

na mabwawa, hususan Ziwa Victoria;

Kuendeklea kushirikiana na 

Taasisi ya Utafiti  wa Uvuvi 

Tanzania yaani Tanzania 

Fisheries Research Institute 

(TAFIRI) Ili kupata takwimu 

muhimu kwa maendeleo ya 

Sekta ya    Uvuvi

Utafifiti umeshafanywa na Tanzania Fisheries 

Research (TAFIRI) 

2,000,000

(k) Kuanzisha na kuimarisha vikundi 

na vyama vya ushirika vya wafugaji 
wa samaki kwa lengo la kukuza ufugaji 

wa samaki nchini;

Kuimarisha vikundi  5 vya 

ufugaji samaki vilivyopo na 

Taasisi ya JKT bulamba pia 

kunzisha vikundi vingine vipya

Sekta ya Uvuvi inashirikiana na  Taasisi ya JKT  
822 KJ –RWAMKOMA, Kiteule cha Bulamba  na 

kuweza kuanzisha mashamba darasa ya ufugaji 

samaki mabwawa 8 na vizimba  (cages) 58 

katika kijiji cha Karukerere, Aidha 

kimeanzishwa  miundombinu ya kituo cha 

kutotoresha vifaranga vya samaki aina ya Sato 

na Kambale.   

3,500,000

(l) Kushirikiana na wadau wa ufugaji 

samaki ili kuongeza uzalishaji wa 

samaki kwa kujenga mabwawa ya 

kufugia samaki na kuongeza uzalishaji 

kutoka tani 10,000 hadi 50,000 kwa 

mwaka na kupanua wigo wa ajira kwa 

vijana;

Kuendelea kutoa elimu juu ya 

umuhimu wa kuendeleza 

vikundi vya ufugaji samaki 5 

vyenye mabwawa 17 na watu 

binafsi 4 wenye mabwawa 4 na 

wadau katika Taasisi ya JKT – 

Bulamba ambayo ina jumla ya 

mabwawa 8 na vizimba(cages) 

54 eneo la Karukekere.

Vikundi vya ufugaji samaki 5 vimeanzishwa 

vyenye mabwawa 17  na watu binafsi 4 wenye 

mabwawa 4 

3,000,000

(n) Kuwawezesha wavuvi wadogo 

wadogo kupata vifaa vya uvuvi kwa 

bei nafuu;

Kushirikiana na Taasisi ya 
FETA – Nyegezi Mwanza ,Wao 

ni mawakala wa Serikali 
wakuuza vifaa vya uvuvi kwa 

bei nafuu.

Vikundi vimehamasishwa kuandika maombi ya 
ununuzi wa vifaa vya uvuvi kama vile  injini za 

ruzuku kushirikiana na Taasisi ya FETA- 
Nyegezi Mwanza,Jumla ya maombi 16 

yamepelekwa  kwa ajili ya utekelezaji. 

1,000,000

(o) Kuhamasisha uchimbaji wa 

mabwawa na ufugaji wa samaki katika 
maeneo yenye ukame kwa lengo la 

kuongeza lishe bora pamoja na 
kuongeza ajira kwa vijana; na

Kuendelea kuhamasisha na 
kutoa elimu ya ufugaji samaki 

kwa vikundi na watu binafsi 
wanaojihusisha na ufugaji 

samaki na kuanzisha maeneo 
mapya ya Kata za Hunyari, 

Mugeta, Nyamang’uta, 

Nyamuswa,  Mihingo, 

Namhura, Kisorya, Kibara na 

Namhura.

Mabwawa 17 ya vikundi na mabwawa 4 ya 

watu binafsi yamechimbwa

3,500,000
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(p) Kuendelea kupambana na uvuvi 

haramu ili uvuvi uwe endelevu na 

wenye tija.

Kuimarisha ushirikishwaji wa 

jamii katika Ulinzi,Usimamizi na 

Matumizi endelevu ya rasilimali 

ya uvuvi.

Kwa kushirikiana na jamii (BMU) Jumla ya 

doria 20 zimefanyika ambapo zana zifuatazo 

zimekamatwa:- 

Makokoro ya dagaa (<mm 8) =11 yalikamatwa  

maeneo ya Kisorya, Nampindi, Iramba  na 

Nansimo.

Makokoro ya Sangara 131 yamekamatwa katika 

maeneo ya Kata za Butimba, Neruma, Kibara, 

Kasuguti, Nansimo, Kisorya, Nampindi, 

Igundu na Iramba.

·Nyavu za Timba 423  maeneo ya Iramba, 

Kibara, Nansimo,  Namhurana Butimba.

 Nyavu za Timba 423  maeneo ya Iramba, 

Kibara, Nansimo, Namhurana Butimba.

Nyavu za makila zenye matundu madogo<6” 

=43 zimesalimishwa.

Makokoro ya kumbakumba 46

Kamba za kuvutia makokoro Mita 3,700.

Kesi 1 ya uvuvi haramu CC.282/2016 yenye 

Mtuhumiwa 1 ipo Mahakamani.

3,000,000

29 Utalii (Ibara ya 29)

(b) Kuongeza msukumo katika utalii 

wa kihistoria kwa kuboresha 

miundombinu kwenye maeneo ya 

malikale na kuyatangaza maeneo hayo;

Kuongeza msukumo katika 

utalii wa kiutamaduni kwa 

manufaa ya jamii.

Kikundi cha utamaduni cha Ratoga – 

Mariwanda kimehamasishwa kujiendeleza na 

fomu ya michango ya fedha za kuendeleza 

kikundi hicho zimetolewa.

0

(e) Kuhamasisha wananchi kutembelea 

vivutio vya utalii wa ndani na kuweka 

mazingira yatakayowezesha 

wawekezaji wa ndani kuendeleza 

biashara za utalii pamoja na 

kuwajengea uwezo waongoza watalii;

Kuhamasisha taasisi, shule, 

vyuo na watu binafsi 

kutembelea hifadhi za Taifa 

kama Hifadhi ya Taifa ya 

Serengeti kwa makundi na 

kufundisha makundi ya vijana 

njia rahisi ya kuwekeza katika 

sekta ya Utalii na kuboresha 

mazingira ya uwekezaji wa 

vyuo vya masomo ya utalii.

Utekelezaji haukufanyika kwa kipindi cha 

taarifa.

0

Wanafunzi 160 wa shule za msingi za Sarakwa, 

Kunzugu, Nyamatoke na kihumbu 
wamewezeshwa kutembelea hifadhi ya Taifa ya 
Serengeti kwa ushirikiano na uongozi wa 

hifadhi ya Serengeti

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitasimamia utekelezaji wa mikakati ya kukuza utalii nchini kwa kuhakikisha kwamba, Serikali 

inatekeleza mambo yafuatayo:-
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(g) Kuendelea kujenga mazingira bora 

ya kuwawezesha vijana kuanzisha 

kampuni za kutembeza watalii katika 

maeneo mbalimbali ya utalii; na

Kuanzisha chama cha Utalii 

Bunda kitakachoongozwa na 

Serikali na wadau wa Utalii kwa 

pamoja

Chama cha utalii Bunda (BUA) kimeanzishwa. 0

(h) Kuhifadhi malikale kwa 

kuishirikisha jamii kutumia Malikale 

kama chanzo cha kujipatia kipato kwa 

kutoa elimu ya ujasiriamali, kutenga 

maeneo ya biashara, kuishirikisha sekta 

binafsi na kutoa elimu ya uhifadhi kwa 

umma.

Kutoa elimu ya Uhifadhi kwa 

jamii

Sekta ya utalii imetoa elimu kwa kikundi cha 

utalii wa kitamaduni cha Ratoga kuhifadhi 

wanyamapori na mazingira kama kivutio kwa 

watalii.

0

Maliasili (Ibara ya 31)

(a) Kuendelea kujenga mahusiano 

mema baina ya Mamlaka ya Hifadhi za 

Taifa na wananchi wanaoishi karibu na 

hifadhi hizo kwa namna ambayo 

wananchi hao watanufaika na uwepo 

wa hifadhi hizo;

Kutoa Elimu kwa jamii juu ya 

umuhimu wa uhifadhi na 

manufaa  jamii inayopata 

kutokana na hifadhi za Taifa.

Utekelezaji bado haujafanyika kwa kipindi cha 

taarifa.

0

(b) Kutatua migogoro ya mipaka kati

ya wananchi na maeneo ya jirani na

hifadhi kwa kushirikisha wadau katika

kuhakiki mipaka ya maeneo ya hifadhi

kwa kuweka alama za kudumu;

kuandaa mipango ya matumizi bora ya

ardhi; na kuzingatia utawala wa Sheria

katika kusimamia rasilimali za

maliasili;

Kutoa elimu kwa umma juu ya 

sheria za Ardhi , na matumizi 

bora ya ardhi katika vijiji 7 

vinavyopakana na pori la akiba 

la Ilkorongo Grumeti

Utekelezaji bado haujafanyika kwa kipindi cha 

taarifa.

0

(c) Kuboresha miundombinu ndani ya

Mapori ya Akiba na Vikosi dhidi ya
ujangili na kuongeza vitendea kazi vya

kisasa kwa ajili ya doria na upelelezi
nje na ndani ya maeneo ya hifadhi;

Kukarabati nyumba ya askari 
Wanyamapori Nyamatoke.            
Kufukuza Tembo katika 

mashamba ya Wananchi kwa 
kutumia ndege isiyotumia 

rubani ( Drone)

Nyumba imekamilika, inasubiri kuwekwa 

askari wanyamapori.

0

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Serikali itaendelea kuchukua hatua za kuhakikisha kwamba Sekta ya Maliasili inazidi kuimarika ili kuyafanya mazao 

yatokanayo na maliasili hususan misitu na nyuki yanaendelea kuchangia katika ukuaji wa uchumi, kuwaongezea wananchi kipato na kuongeza fursa za ajira. Ili kufikia 

azma hiyo Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kufanya yafuatayo:-
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(d) Kuendelea kutekeleza programu ya

ufugaji nyuki ya mwaka 2007–2016 ili

kuwajengea uwezo wadau wake

kuzifahamu mbinu bora za uzalishaji

wa mazao ya nyuki na pia masoko ya

asali na nta ya ndani na nje ya nchi;

Vikundi vya ufugaji nyuki vimejengewa uwezo 

jinsi ya kuzalisha asali bora na ubora wa 

vifungashio.

0

(e) Kuendelea kuimarisha doria za

ulinzi wa wananchi dhidi ya

wanyamapori kwa kuboresha mfumo

wa utoaji taarifa za wanyamapori

waharibifu. Aidha, Serikali itaboresha

na kutoa kwa wakati kifuta machozi

kwa watu au familia zitakazoathirika

kwa kiwango kinacholingana na athari

zitakazotokea;

Kufanya doria 120 ifikapo juni 

2017,aidha fomu zenye ukubwa 

wa ekari 2316.5 kutoka vijiji 11 

za kifuta jasho/machozi 

zimewasilishwa kwa katibu 

mkuu wa wizara ya maliasili na 

utalii kwa ajili ya kufanyiwa 

uhakiki na malipo.

Doria 12 zilifanyika maeneo ya Nambubi, 

Tamau, Kunzugu, Kihumbu, Serengeti, 

Nyatwali, Kasuguti na Mahyolo.Viboko 7 

waliuwawa katika doria hizo.

500,000/=

(f) Kuongeza eneo la kupanda miti

kutoka hekta 60,000 mwaka 2015 hadi

hekta 130,000 mwaka 2020 na

kuhakikisha kwamba mbao

zinazovunwa zinatumiwa kwa ajili ya

kutengeneza samani na matumizi

mengine hapa nchini badala ya

kusafiisha magogo nje ya nchi;

Kupanda miti 1,500,000 ifikapo 

Juni, 2017 

Upandaji miti unasubiri kipindi cha nvua cha 

mwezi April, 2017

0

(g) Kuweka utaratibu wa wazi 
utakaowawezesha wananchi wanaoishi 

jirani na hifadhi kufaidika na rasilimali 
hizo;

Kushirikisha jamii katika 

Usimamizi wa Rasilimali za 

Misitu kupitia dhana ya 

Usimamizi Shirikishi wa 

Rasilimali za Misitu (PFM)

Utaratibu wa kushirikisha jamii kuhifadhi 

hifadhi ya msitu wa mlima Kurwirwi 

umekamilika na eneo hilo litawekewa mipaka 

ya uhifadhi.

0

(i) Kupambana na ujangili wa 

wanyama pori wakiwemo Tembo na 

Faru.

Kuimarisha vituo vya askari 
Wanyamapori pamoja na 

kuhimiza vijiji kuwezesha VGs 
katika vijiji 7 vinavyopakana na 

pori la akiba la Grumeti.

Hakuna matukio wala taarifa za ujangili 

zilizopokelewa kwa kipindi cha taarifa.

0

Madini (Ibara ya 

36 Ardhi (Ibara ya 36)

(a) Utawala wa Ardhi

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuendelea kutekeleza mipango ya kuendeleza ardhi katika maeneo yafuatayo:-
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(viii) Kutoa elimu kwa umma juu ya

Sheria za Ardhi, Sheria ya

Mipangomiji, Sheria ya Mipango ya

Matumizi ya Ardhi na Sheria zingine

zinazohusiana na utawala wa ardhi;

Kutoa elimu ya sheria ya Ardhi 

kwa miji midogo ya Kisorya, 

Mugeta, Kibara na Nyamuswa.

Elimu ilitolewa katika mji mdogo wa Kisorya na 

Kibara

100,000

(ix) Kuimarisha huduma ya utatuzi wa 

migogoro ya ardhi kwa kuanzisha 

Mabaraza mapya 100 ya Ardhi na 

Nyumba kwenye wilaya zenye 

migogoro mingi ya ardhi;

Mchakato wa kuanzisha baraza la Ardhi la 

Wilaya unaendelea.

0

(i) Kuendelea kutekeleza Mpango wa 

Taifa wa Matumizi ya Ardhi;

Kuandaa matumizi bora ya 

ardhi kwa vijiji vya Mariwanda 

na Nansimo.

Utekelezaji haukufanyika kwa kipindi cha 

taarifa

0

(iii) Kukamilisha upimaji wa mipaka ya 

vijiji vyote nchini;.

Kukamilisha upimaji wa vijiji 

vya Kyandege, Tingirima, 

Chingurubira na Sarakwa

Utekelezaji haukufanyika kwa kipindi cha 

taarifa

0

(v) Kuwapatia wananchi hati miliki 

2,000,000 pamoja na kusajili nyaraka 

nyingine za kisheria

Kuandaa hati miliki za kimila 

100

Utekelezaji haukufanyika kwa kipindi cha 

taarifa

0

37 Ardhi (Ibara ya 37)

(viii) Kutoa elimu kwa umma juu ya
Sheria za Ardhi, Sheria ya

Mipangomiji, Sheria ya Mipango ya
Matumizi ya Ardhi na Sheria zingine

zinazohusiana na utawala wa ardhi;

Kutoa elimu juu ya sheria za 

Ardhi

Elimu bado haijatolewa kwa umma kutokana 

na kukosa fedha za kwenda vijijini

1,500,000

(ix) Kuimarisha huduma ya utatuzi wa 

migogoro ya ardhi kwa kuanzisha 
Mabaraza mapya 100 ya Ardhi na 

Nyumba kwenye wilaya zenye 
migogoro mingi ya ardhi

Kutatua migogoro ya mipaka ya 

vijiji pale inapojitokeza.

Mgogoro wa mpaka wa kijiji cha Igundu na 

kigaga umetatuliwa. Pia mgogoro wa wa 

mpaka wa vijiji vya Nyaburundu, Kurusanga 

na Salama Kati umeshughulikiwa lakini bado 

haujaisha baada ya wananchi wa vijiji hivyo 

kutokubaliana na mipaka iliyooneshwa na 
wapima kwa kufuata ramani za mipaka ya vijiji 
za mwaka 2009 

0

SEKTA ZA MIUNDOMBINU NA HUDUMA ZA KIUCHUMI

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuendelea kutekeleza mipango ya kuendeleza ardhi katika maeneo yafuatayo:-

(b)  Utayarishaji wa Mipango ya Matumizi Bora ya ardhi nchini

(a) Utawala wa Ardhi

(b)  Utayarishaji wa Mipango ya Matumizi Bora ya ardhi nchini
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(ii) Kuandaa mipango ya matumizi ya 

ardhi ya vijiji 7,500 na mipango ya 

matumizi ya ardhi ya Wilaya 25;

Kuandaa mipango ya matumizi 

bora ya ardhi kwa vijiji 5

Hakuna kijiji kilichofanyiwa Mpango wa 

matumizi bora ya ardhi

0

(iii) Kukamilisha upimaji wa mipaka ya 

vijiji vyote nchini;.

Kupima vijiji 4 ambavyo bado 

havijapimwa

Upimaji wa vijiji 4 bado haujafanyika kutokana 

na kukosa fedha za upimaji wa vijiji hivyo

0

(v) Kuwapatia wananchi hati miliki 

2,000,000 pamoja na kusajili nyaraka 

nyingine za kisheria

Kusajili Hatimiliki 100 za 

viwanja vilivyopimwa

Hati miliki 5 za viwanja vilivyopimwa 

zimetolewa

0

(d) Mipango Miji na Vijiji

(iv) Kuendelea kutekeleza Programu ya 

Taifa ya Kurasimisha Makazi yaliyopo 

katika maeneo ambayo hayajapimwa 

kwa lengo la kuyapanga na kuyapima 

viwanja katika miji ya Dar es Salaam, 

Mwanza, Arusha, Tanga, Morogoro na 

Mbeya. Program hii itatoa hatimilki za 

Makazi;

Kufanya urasimishaji wa 

Makazi holela katika vituo vya 

Kibara, Kisorya na Nyamuswa

Urasimishaji wa makazi holela bado 

haujafanyika kutokana na kukosa fedha. 

Urasimishaji wa Makazi holela utafanyika pale 

fedha zitakapopatikana kwa kushirikiana na 

wamiliki wa maeneo husika.

0

Usafirishaji na Uchukuzi (Ibara ya 38)

(ii) Kuhakikisha kuwa makao makuu 

ya Wilaya ambazo bado barabara zake 

hazipitiki majira yotezinafanyiwa 

ukarabati angalau kwa kiwango cha 

changarawe na kuzifanya zipitike 

majira yote ya mwaka;

  Kutengeneza barabara  

matengenezo ya kawaida,
MATENGENEZO YA KAWAIDA  20.9

• Busambara –Mugara  10.5

•  Rwabu -Kinyambwiga –Guta  6KM

• Kamkenga –Kiwasi  2km

• Kung’ombe –Rwabu  2.4KM

33,130,000

Kutengeneza barabara  

matengenezo ya muda maalumu
MATENGENEZO YA MUDA MAALUMU 

10KM

• Busambara –Mugara  3KM

• Mwiluluma –sikiro  2km

• Rwabu -Kinyambwiga –Guta 2km

• Nyangere –Chamtigiti 2km

• Kiloreri –Nyangere 1km

150,068,000
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Matengenezo ya sehemu korofi MATENGENEZO YA SEHEMU KOROFI  

148.9KM

• Busambara –Mugara  11KM

• Mwiluluma –sikiro  3.3KM

• Rwabu -Kinyambwiga –Guta 7km

• Kamkenga –Kiwasi  4KM

• Kung’ombe –Rwabu  5KM

• Nyangere –Chamtigiti 2km

• Nyangere –Sarawe  3km

• Kiloreri –Nyangere 4km

• Kiloreri-Sarawe 5.3km

• Bukama –hunyari  3km

• Kisorya – Sunsi – Busambu  km 1.3

174,975,000

Ujenzi wa kalavati MAKALAVATI   18 NOS

• Busambara –Mugara  3

• Mwiluluma –sikiro  2

• Namhula –muranda 2

• Rwabu -Kinyambwiga –Guta 2

• Kamkenga –kiwasi 2

• Kung’ombe –rwabu 1

• Hunyari bukama 1

• Marambeka - Bigegu 5

56,173,000

Kufungua barabara mpya KUFUNGUA BARABARA MPYA 6.5KM

• Marambeka - Bigegu Km 6.5

68,545,000

JUMLA 482,891,000

SEKTA YA HUDUMA ZA JAMII

Afya (Ibara ya 49)

(i) Lengo la kila kijiji kuwa na Zahanati, 

Kata kuwa na Kituo cha Afya na 
Wilaya kuwa na Hospitali linaendelea 

kutekelezwa katika maeneo 
ambayohuduma hizi hazijakamilika 

pamoja na kujenga hospitali za wilaya 
katika wilaya zote mpya;

Kukarabati wodi ya wazazi 

katika kitua cha Afya Ikizu

Utekelezaji unatarajiwa kufanyika kuanzia 

mwezi wa February 2017.

               25,000,000 

Kukarabati wodi ya wazazi 

katika kituo cha Afya 
Kasahunga 

Utekelezaji unatarajia kufanyika kuanzia 

Februari 2017

               25,000,000 

Ukamilshaji wa wodi ya wazazi 
katika kituo  cha afya Kasuguti

 Ukamilishaji wa wodi ya wazazi unatarajia 
kufanyika katika bajeti ya mwaka 2017/2018 

               40,000,000 

(a) Kuendeleza utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi (MMAM) wenye lengo la kuimarisha na kusogeza huduma za afya karibu na wananchi 

kwakuhakikisha kwamba:-
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Ukarabati wa jengo la wagonjwa 

wa nje katika zahanati ya 

Nafuba

Utekelezaji haujafanyika kwa kuwa fedha 

haijaletwa kutoka serikali kuu

               20,000,000 

Kununua samani na kufungua 

zahanati za Namalebe na 

Mwitende

Taratibu za manunuzi zimeanza kwa ajili ya 

manunuzi ya samani za ofisi (furnitures). 

Taratibu zikikamilika samani hizo zitapelekwa 

kwenye vituo husika.

               10,948,800 

Ukarabati wa Zahanati ya 

Igundu

Shughuli ilipangwa kutekelezwa katika robo ya 

tatu 2016/2017 kupitia mfuko wa matumizi 

mengineyo (O.C)

                 3,064,473 

Ukarabati wa Zahanati ya 

Hunyari

Sehemu ya fedha imeletwa wilayani na taratibu 

za awali za manunuzi zimeanza kwa ajili ya 

ukarabati wa nyumba ya mtumishi katika 

zahanati ya Hunyari umeanza. Ujenzi wa 

kichomea taka utatekelezwa katika robo ya tatu 

2016/2017 fedha zitakapoletwa wilayani.

               10,000,000 

(iv) Kuhamasisha sekta binafsi 

kuwekeza katika Sekta ya Afya kwa 

kupitia sera ya ubia baina ya Sekta ya 

Umma na Binafsi (PPP);

Mkataba kati ya Halmashauri na 
Hospitali ya Kibara Mission 

utaiamrisha utoaji huduma bure 

kwa makundi yanayohitaji 

huduma hiyo

Kikao cha kujadiliana masharti ya mkataba 

hasa kuhusu msamaha wa matibabu kwa 

makundi maalum, kilifanyika katika hospitali 

ya Kibara tarehe 16/11/2016. Hii ni kutokana 

na fedha za mfuko wa HSBF zinazopelekwa 

katika hospitali hiyo, watumishi pamoja na 
ruzuku ya mishahara wa watumishi waliojiriwa 

na kanisa.

53187600

Kufanya vikao vya kila robo na 

wadau wa sekta binafsi (PPP)

Kikao cha maandalizi ya mpango kamambe wa 
afya wa halmashauri 2017/2018 kilifanyika kwa 

kushirikisha ofisi ya Mganga Mkuu (W) na 
wadau wa afya wilayani tareh 21/11/2016. 

                 3,000,000 

(viii) Kuajiri wataalamu zaidi wa afya 

kutoka ndani na nje ya nchi pamoja na 

kuboresha mazingira ya kazi kwa 

lengo la kuongeza ubora wa huduma 

za afya. Aidha, hospitali za wilaya 

zitaendelea kuimarishwa kwa 
kuzipatia madaktari, wauguzi, dawa na 
vifaa tiba vya kutosha;

 Manunuzi ya dawa na vifaa 

tiba

Jumla ya dawa, vifaa, vifaa tiba vyenye thamani 

ya shilingi milioni 34 vilinunuliwa kupitia fedha 
za mfuko wa pamoja (HSBF) 2016/2017 na 

kusambazwa katika vituo vya kutolea huduma 
26 wilayani. Pia Idara ilinunua dawa zenye 

thamani ya sh. 95M kutoka fedha zilizovuka 

mwaka 2015/2016 na kusambaza katika vituo 

vya tiba. 

             177,274,271 
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(viii) Kuajiri wataalamu zaidi wa afya 

kutoka ndani na nje ya nchi pamoja na 

kuboresha mazingira ya kazi kwa 

lengo la kuongeza ubora wa huduma 

za afya.Aidha, hospitali za wilaya 

zitaendelea kuimarishwa kwa 
kuzipatia madaktari, wauguzi, dawa na 

vifaa tiba vya kutosha;

Mapungufu ya watumishi wa 

kada mbalimbali za afya 

yameainishwa na kukasimika 

kwa mwaka 2016/2017. Mahitaji 
ya watumishi wa kada 

mbalimbai za afya ni 305 

Watumishi waliopo ni 202 

Mapungufu tuliyonayo ni 103

Vibari vya Ajira Mpya bado havijatolewa toka 

Serikali Kuu ili kuondoa upungufu wa 

watumishi wa Afya.

(ix) Kutoa motisha kwa watumishi 

ambao wanafanya kazi katika maeneo 

yenye mazingira magumu ili 

kuwajengea ushawishi wa kuendelea 

kutoa huduma za afya katika maeneo 

hayo;

Posho ya oncall Watumishi hawajalipwa na posho ya kuitwa 

(on call allowance) kwa kuwa fedha haikuletwa 

kutoka serikali kuu

               56,346,000 

Fedha kwa ajili ya watumishi 

wanaojiendeleza kimasomo 

katika vyuo mbalimbali nchini

Fedha kwa watumishi wanaojiendeleza vyuoni 

zimeshandikiwa kwa watumishi 6 wa Idara ya 

Afya

                 7,000,000 

Zawadi kwa watumishi 2 

wanaofanya vizuri (Mei Dei)

Shughuli itatekelezwa katika robo ya nne 

2016/2017

                 1,040,000 

Kuweka umeme na maji katika 

nyumba 20 za watumishi (Ikizu, 

Kasuguti na Kisorya)

Hatua za awali za manunuzi zimeanza na 

utekelezaji utaanza hivi karibuni.

                 4,500,000 

(x) Kujenga nyumba za watumishi 

karibu na vituo vya kutolea huduma.

Ujenzi wa nyumba ya mtumishi 

Kituo cha Afya Ikizu

Nyumba imekamilisha kasoro ya kuweka vigae 

eneo la bafuni na chooni. Pia mlango mmoja 

haujawekwa.

               51,000,000 

(i) Kuwagawia wananchi vyandarua 
vyenye viuatilifu 22,360,386 bila 

malipo;

Kugawa vyandarua vyenye 

viuatilifu katika shule za msingi 
101 kwa wanafunzi wa darasa la 

kwanza.

Jumla ya vyandarua vyenye viuatilifu 13,862 

vimegawiwa kwa wanafunzi 13,862 wa darasa 

la kwanza wilayani. Shule ya msingi ya Kibara 

B tapelekewa kwenye mgao ujao.

 Vyandarua hivi ni 
vya msaada 

kutoka wizara ya 
afya, maendeleo 

ya jamii, jinsia, 
wazee na watoto. 

(ii) Kutekeleza mpango wa upuliziaji 

wa viuatilifu ukoko katika kuta za 

nyumba ili kuua mbu wanaoeneza 

malaria katika mikoa ya Kigoma na 

Lindi;

Kunyunyizia dawa ya ukoko 

katika kuta za nyumba 35,248

Shughuli haijatekelezwa.

(b)  Kuimarisha mapambano dhidi ya malaria kwa kufanya yafuatayo:-
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(xi) Kuendelea kutekeleza mpango wa 

kuangamiza viluwiluwi vya mbu kwa 

kutumia viuadudu vya kibailojia katika 

Kata za Jiji la Dar es Salaam; na

(xii) Kununua na kusambaza dawa za 

malaria katika vituo vyote vya kutolea 

huduma nchini.

Manunuzi ya dawa za kutibu 

ugonjwa wa Malaria 

Jumla ya dawa za malaria zenye jumla ya 

shilingi 8,110,000.00 zilinunuliwa na 

kusambazwa katika vituo vya tiba.

               16,228,700 

(c) Kuimarisha upatikanaji wa huduma 

za dharura na za kawaida kwa 

wagonjwa kupitia vituo vya huduma 

za afya hapa nchini. Huduma hizi ni 

pamoja na magonjwa ya saratani, 

mishipa ya fahamu, mapafu, figo, 

huduma za magonjwa ya moyo, 

upasuaji mbalilmbali ikiwamo upasuaji 

wa mifupa;

Manunuzi ya pikipiki 3 katika 
vituo vya Afya (Mugeta, Kisorya 

na Ikizu)kwa ajili ya kuwezesha 

rufaa kwa akina mama 

wajawazito wenye matatizo 

makubwa.

Pikipiki zenye za matairi matatu zilinunuliwa 

kwa ajili ya kubebea akina mama wajawazito 

kwa huduma za rufaa zilitolewa kama msaada 

toka Wizara ya Afya mwaka 2013. 

                             -   

(i) Kuunganisha mifumo ya ukusanyaji 

na utoaji taarifa za afya ili kufikia lengo 

la kuwa na mfumo mmoja 

unaokusanya na kutoa taarifa za afya 

nchini.

Manunuzi ya Vifaa vya 

ukusanyaji takwimu (MTUHA 

books) mbalimbali za afya 

kutoka katika vituo vya kutolea 

huduma za afya wilayani

Shughuli ilipangwa kutekelezwa katika robo ya 

tatu na nne mwaka 2016/2017

                 5,030,636 

 Aidha, mfumo wa ukusanyaji taarifa 

kwa njia ya simu za mkononi 

utasambazwa nchi nzima;

Kutoa mafunzo kwa watoa 

huduma za afya vituoni juu ya 

namna ya kutoa taarifa 

mbalimbali za afya kwa njia ya 

mfumo wa kielektroniki

Mafunzo yamefanyika na Wizara kwa baadhi 

ya wajumbe katika ngazi ya wilaya kama 

maandalizi ya kupeleka mfumo husika katika 

vituo vya kutolea huduma za afya wilayani.

                 2,000,000 

(j) Kuweka utaratibu utakaowezesha 

wananchi kuwa na Bima ya Afya ili 

kumudu gharama za matibabu;

Uhamasishaji kuanzia ngazi ya 
vijiji na kata juu ya kujiunga na 

Bima ya Afya (NHIF na CHF)

Uhamasishaji kwa wateja wanaofika katika 

vituo vya kutolea huduma unaendelea juu ya 

kujiunga na mfuko wa CHF/NHIF. Pia 

watumishi wa NHIF ngazi ya mkoa walifanya 

uhamasishaji juu ya kujiunga na mifuko husika 

katika kata zote katika Halmashauri ya Bunda. 

Idara iko katika hatua mbalimbali za kuunda 

Bodi ya afya ya Halmashauri na Kamati za afya 

za vituo ambapo sharti la kuwa mjumbe ni 

kuwa mwanachama hai wa mfuko wa CHF.

                             -   
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(o) Kuimarisha upatikanaji wa haki na 

huduma za makundi maalumu 

wakiwemo watu wenye ulemavu wa 

ngozi (albinism) na watoto wanaoishi 

mitaani ikiwa ni pamoja na kuanzisha 

Kamati za Ulinzi wa Mtoto katika 

Halmashauri zote;

Zoezi la kutambua na 

kuimarisha takwimu za watoto 

waishio katika mazingira 

hatarishi na watu wenye 

ulemavu wa ngozi

Fedha kwa ajili ya zoezi la utambuzi wa 

takwimu za watoto waishio katika mazingira 

magumu zipo katika kipindi cha robo ya nne 

2016/2017.

                 1,035,000 

(p) Kukamilisha Sera ya Huduma za 

Ustawi wa Jamii pamoja na Mkakati 

wake wa Utekelezaji. Aidha, 

Halmashauri zitahakikisha wazee 

wanatambuliwa na kupewa matibabu 

bure katika hospitali za Serikali;

Manunuzi ya dawa kwa ajili ya 

kutibu wazee wenye msamaha

Dawa za jumla ya shilingi milioni 12 

zilinunuliwa kupitia mfuko wa HSBF na 

kusambazwa katika vituo vya tiba kwa ajili ya 

akina mama wajawazito/waliojifungua na 

wazee wasiojiweza na watoto wenye umri wa 

chini ya miaka 5

               23,571,180 

(q) Kuimarisha Huduma ya Afya ya 

Mama na Mtoto kwa kuzingatia 

vipaumbele vya Tekeleza kwa Matokeo 

Makubwa Sasa (BRN) kwa kufanya 

yafuatayo:-

Ujenzi wa wodi ya kupumzikia 

akina mama waliojifungua kwa 

njia ya upasuaji katika vituo vya 

afya Ikizu na Kasahunga

Ukarabati mdogo wa wodi umefanyika   katika 

kituo cha Afya Kasahunga kwa kutumia fedha 

za jimbo na makusanyo ya kituo.

 2, 097,000 

(i) Kuzijengea uwezo Hospitali na 

Vituo vya Afya ili kutoa huduma 

kamili ya Afya ya Uzazi na Mtoto 

pamoja na upasuaji kwa mama 

wajawazito;

Kujengea uwezo watumishi wa 

vituo vinavyotarajiwa kuanza 

upasuaji katika kituo cha afya 

Ikizu na Kasahunga.

Watumishi wa maabara na theatre walipewa 

mafunzo katika kituo cha Afya Ikizu na 

Kasahunga. Mafunzo hayo yalifadhiliwa na 

shirika lisilo la kiserikali la Jphiego kupitia 

mradi wa MCSP. Kituo cha Afya Ikizu 

kimeshaanza huduma za upasuaji.

                             -   

(ii) Kuanzisha Benki za Damu katika 

Mikoa itakayoanza kutekeleza mpango 

wa kutoa huduma kamili ya afya ya 

uzazi na mtoto. Vilevile, huduma za 

uzazi wa mpango zitapewa 

kipaumbele;

Uhamasishaji jamii kwa ajili ya 

ukusanyaji wa damu na 

kupeleka sampuli kwa ajili ya 

uhakiki wa damu salama

Damu unit 550 zimekusanywa kutoka ngazi ya 

jamii na kupelekwa katika benki ya damu ya 
kanda kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi.

                 1,042,805 

(iii) Kuzijengea uwezo Zahanati na 

Vituo vya Afya katika mikoa ya Mara, 

Mwanza, Geita, Simiyu na Kigoma 

kutoa huduma ya msingi ya dharura ya 
Afya ya Uzazi na Mtoto;

Kuwajengea uwezo watumishi 
waliopo katika vituo vya afya 

Kasahunga na Ikizu ili kutoa 
huduma ya msingi na dharura

Mafunzo yamefanyika wakati wa mafunzo 

kazini (mentorship) wakati wa zoezi la 

usimamizi saidizi.

                 3,237,000 
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(iv) Kutoa huduma za mkoba (mobile 

clinic) hasa maeneo ya vijijini; na

Huduma za mkoba katika 

maeneo ambayo ni vigumu 

kufikia na yenye kiwango 

kidogo cha chanjo

Huduma za mkoba zimefanyika katika maeneo 

ambayo ni magumu kufikika ikiwa ni pamoja 

na Mchigondo, Namalama, Bulendabufwe 

(zoezi linafanywa na zahanati ya Igundu), 

Buzimbwe, Mwiseni (zoezi linafanywa na 

zahanati ya Bulamba). Aidha vituo ambavyo 

vimeshuka katika kiwango cha chanjo ni 

zahanati za Busambara, Sunsi na Iramba.

                 5,760,000 

(v) Kuendelea kutekeleza mpango wa 

kutokomeza maambukizi mapya ya 

VVU kutoka kwa Mama kwenda kwa 

Mtoto.

Upimaji wa VVU kwa mama 

wajawazito katika zahanati na 

vituo vya afya pamoja na 

huduma za mkoba.

Jumla ya akina mama 2329 waliohudhuria 

kliniki katika vituo vya kutolea tiba walipima 

hali zao za maambukizi ya VVU.

                    680,000 

Elimu (Ibara 51)

Elimu ya Awali

(i) Uandikishwaji rika lengwa la watoto 
wa darasa la Elimu ya awali 

unaongezeka kutoka asilimia 45 

mwaka 2015 hadi asilimia 100 mwaka 

2020;

(h)   Kujenga vyumba 5 vya 

madarasa ya Awali.

Uhamasishaji unaendelea wa kujenga vyumba 5 
vya madarasa kwenye shule 5 za  Nyamuswa -

A, Mugeta, Butimba, Kibara -A, Kisorya. 

50,000,000

(ii)Kujenga vyoo kwenye shule 5 

kwa ajili ya watoto wa elimu ya 

Awali. (matundu 4 kila shule)

Uhamasishaji unaendelea wa kujenga vyoo 

kwenye shule 5 za  Kihumbu, Salama -A, 

Kitengule, Nansimo na Bulomba. 

12,500,000

(iii)Kupanga walimu wa Elimu 

ya awali kwa shule zote 100 za 

msingi.

Walimu tayari wamepangwa kila shule na 
wanaendelea kufundisha.

2,000,000

(iv)Kutengeneza madawati 200 

kwa ajili ya watoto wa elimu ya 

awali (madawati 40 kila shule). 

Kutokana na upungufu uliokuwepo wa 

madawati, yalitengenezwa  kwa ajili ya 

matumizi ya darasa la Awali  hadi la saba.

16,000,000

(v)Kujenga nyumba 5 za walimu 

wa shule za msingi.     

Uhamasishaji unaendelea wa kujenga nyumba 

5 kwenye shule za Busambu, marambeka, 
kenkombyo, mahyolo na Sikiro. . 

75,000,000

 (vi) Kupokea na kusambaza 

vifaa vya kufundishia na 

kujifunzia katika shule zote.                                                                

tumepokea na kusambaza vitabu vya KKK, 

chati za kuhesabu na kuandika.

2,000,000

(B) ELIMU YA MSINGI

(a) Kuandaa mfumo, muundo na taratibu nyumbufu za kutoa Elimu ya Awali na Elimu msingi (1+6+4) bila malipo ili kuhakikisha kwamba:-

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM itahakikisha Serikali inasimamia Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 kwa kutekeleza 

yafuatayo:-
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(i)Kujenga vyumba 5 vya 
madarasa ya Shule ya msingi

Uhamasishaji unaendelea wa kujenga 
vyumba 5 vya madarasa kwenye shule 5 za 
Mugara -B, Sarawe, Mwibara, muranda - A 
na Bunere. 

50,000,000

(ii) Uandikishwaji rika lengwa la 
watoto wa Darasa la Kwanza 
unaongezeka kutoka asilimia 95 
mwaka 2015 hadi asilimia 100 
mwaka 2020; na

(ii)Kujenga vyoo kwenye 
shule 5 kwa ajili ya watoto wa 
S/M (matundu 8 kila shule)

Uhamasishaji unaendelea wa kujenga vyoo 
kwenye shule 5 za  Kabainja, Nafuba, 
Mchigondo, Busore na Sunsi B.

12,500,000

(iii)kupanga walimu wa S/M 
kwa shule zote za msingi

Walimu waliopo tayari wamepangwa 
kurekebisha ikama na mara ajira mpya 
wakifika wataendelea kupangwa pia.

2,000,000

 (iv)Kutengeneza madawati 

150  ya S/m (madawati 15 

kila shule).  

Kutokana na upungufu uliokuwepo wa 

madawati,yaliyotengenezwa 

yalipelekwa shuleni .

    12,000,000.00 

(v)Kujenga nyumba 5 za 
walimu wa shule za msingi.                                                                     

Uhamasishaji unaendelea wa kujenga 
vyumba 5 vya madarasa kwenye shule 5 za 
Nafuba, machimweru A, Kyandege, Bigegu 
na Mumagunga.

75,000,000

(vi)kupokea na kusambaza 
vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia katika shule zote.

Vifaa tulivopokea ni pamoja na madawati na 
vitabu, ambavyo tayari tumevisamabaza

2,000,000

(vii) Kuimarisha kwa 
kukarabati na kuongeza vifaa 
vituo 7 vya TRC.

Makisio ya ukarabati wa TRC, yamefanyika 
ila bado fedha hazijapatikana.

15,000,000

.(viii) kuruhusu walimu 200 
kuhudhuria mafunzo maalum 
ya muda mfupi ya KKK, 
Hisabati, Kiingereza na 
Kiswahili.

Walimu  297 wameruhusiwa na kuhuduria 
mafunzo ya KKK,yanayoendeshwa chini ya 
mpango wa EQUIP TZ.

10,000,000
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(ix)Kuandikisha  watoto 
wenye umri wa miaka 6 na 7 
kuanza darasa la  I na wale 
wenye ulemavu na mahitaji 
maalum.

Tunategemea kuandikisha watoto 6478 
,wavulana 3253 na wasichana 3225 wa umri 
wa miaka 6. Watoto 80 wenye mahitaji 
maalum.

2,000,000

(x) Kuandaa na kusimamia 
malipo ya maslahi stahili ya 
walimu

Makisio ya mishahara na madai mbalimbali  
stahili ya walimu tumefanya,tunasubiri 
fedha toka hazina kwa ajili ya malipo.

2,000,000

(xi)kusimamia EWW na 
kuboresha vituo vya 
MEMKWA.

usimamizi wa EWW na  vituo vya 
MEMKWA unaendelea na mpaka sasa kuna 
vituo 2.Na vituo vipya 8 vitafunguliwa 
mwezi Januari.

10,000,000

(xii) kusimamia na kuboresha 
vituo vya ufundi stadi

 vituo viwili vya ufund stadi vya Nansimo 
na Kisangwa  vinaendelea kusimamiwa na 
vinaedelea kupokea wanafunzi 

15,000,000

(xiv)Kupokea na kusimamia 
mitihani ya kitaifa

Mitihani ya kitaifa ya darasa la nne na la 
saba tumepokea,tumepeleka shueleni na 
kusimamia .Na ilfanyika salama na matokeo 
kutoka.

200,000,000

(xv)Kufanya ukaguzi wa 
kitaaluma,matumizi ya 
fedha,samani na miundo 
mbinu kwenye shule zote

Ukaguzi wa kitaaluma unafanyika kwenye 
shule  zote na waratibu elimu kata pamoja 
na viongozi mbalimaliwa ngazi ya wilaya .

2,000,000

ELIMU SEKONDARI

(iii) Uandikishwaji rika lengwa la 

Wanafunzi wa Kidato cha Kwanza 

unaongezeka kutoka asilimia 60 

mwaka 2015 hadi asilimia 80 mwaka 

2020.

1.Kujenga vyumba     vya 

madarasa shule za Sekondari 
Makongoro, Nyeruma, Hunyari, 

Chamriho, Kwiramba na 

Mwigundu  ili kumaliza tatizo la 

upungufu wa vyumba vya 
madarasa lililopo. 2. 

Utengenezaji wa meza na viti  

vya wanafunzi. 3. Ujenzi wa 

matundu  ya vyoo kwa walimu 

na wanafunzi.

Kwa kipindi cha Julai/septemba 2016,Idara ya 
Elimu sekondari imesimamia ujenzi na 

ukarabati wa madarasa 9 kupitia mpango wa  
maendeleo kwa shule za sekondari (SEDEP II) 

na P4R  kama ifuatavyo:-, shule ya sekondari 
Hunyari kukarabati madarasa 03, Chamriho 

ujenzi wa madarasa 02, Kwiramba  kujenga 
madarasa 02 na Makongoro madarasa 2.  Pia 

matundu 88 ya vyoo yamejengwa. Me1122 

Meza na viti yametengenezwa.

Ujenzi wa 

madarasa  
Sh.200,000,000/-. 

Matundu ya vyoo 
sh. 176,000,000/- 

Meza na viti sh. 
72,930,000/= 
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2. Kuimarisha mifumo ya 

kudhibiti wanafunzi wanaoacha 

kuripoti shule pindi 

wanapochaguliwa kwa 

kuhusisha vikosi vya ulinzi wa 

jamii ili kuwabaini kwa urahisi.

Idara ya Elimu sekondari ilifanikiwa 

kupunguza kiwango cha wanafunzi 

walioshindwa kuripoti baada ya kuchaguliwa 

kujiunga na masomo ya kidato cha kwanza 

kutoka asilimia 30 ya wanafunzi ambao 

hawakuripoti kwa mwaka 2015 hadi kufikia 

asilimia 3.71  ya wanafunzi ambao 

hawakuripoti kwa mwaka 2016.

3,000,000/=

(ii) Asilimia 80 ya wahitimu wa Elimu 

ya Sekondari ya Juu kujiunga na Elimu 

ya Juu ya Taaluma na asilimia 20 

kuendelea na Elimu ya Ufundi, katika 

ngazi ya cheti, stashahada au shahada 

kulingana na sifa; na

Kusimamia ubora wa elimu 
itolewayo kwenye kwenye shule 

za sekondari ili sehemu kubwa 

ya wahitimu wafaulu mitihanin 

ya kitaifa kwa madaraja ya juu.

Takwimu halisi ya wanafunzi waliojiunga na 

kidato cha tano imepanda toka wanafunzi 254 

waliojiunga mwaka 2014 mpaka wanafunzi 322 

waliojiunga mwaka 2015. 

1.Kuendelea na ujenzi wa 

miundombinu kwenye shule 

zilichaguliwa kuwa na mikondo 

ya vidato vya V na VI ili 

kupanua nafasi kwa wahitimu 

wa kidato cha IV waliofaulu. 

Idara ya Elimu sekondari imesimamia ujenzi 

wa miundo mbinu muhimukatika shule ya 
sekondari Makongoro yenye kidato cha V tangu 

Julai,2016 kwa kukamilisha jengo la maabaraza 

Baiolojia na Kemia. Pia maandalizi ya ujenzi  

bwalo la chakula yanaendelea. Ujenzi wa 

matundu 20 ya vyoo kwa mchanganuo wa 

matundu 10 wavulana na matundu 10 

wasichana huko hatua ya ukamilkishaji. 

kufanya maandalizi ya miundo mbinu muhimu 

kwa ajili ya usajili wa kidato cha tano katika 

shule ya sekondari Nansimo.maabara katika 

shule za sekondari:M

103,000,000/=

2.Kutoa mafunzo kwa walimu 

31 walioko kazini  kupitia 

mpango wa INSET ili Kuinua 

kiwango cha ufundishaji 

Idara ya Elimu sekondari imewateua walimu 07 

wa masomo ya sayansi (Hisabati, Kemia, 
Baiolojia na Fizikia) na walimu 02 kwa somo la 
kiingereza kuhudhuria semina ya mafunzo kwa 

walimu walioko kazini. Mafunzo hayo 

yameendeshwa katika shule ya sekondari 

Musoma ufundi, lengo ni kuwajengea uwezo 

walimu kwenye masomo yenye ufaulu mdogo.

5,500,000/=

(b) Kuhuisha taratibu za kujiunga na taasisi zinazotoa elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali kwa kutambua sifa zinazopatikana katika mifumo na taasisi tofauti 

ili kuhakikisha kwamba:-
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3. Kuwahamisha vituo vya 
kazi walimu 12 ili kuboresha 
utendaji kazi.

Kwa kipindi cha Julai /Septemba Idara ya 
Elimu sekondari imefanya uhamisho wa 
walimu wawili kutoka shule za sekondari 
Chamriho na Bulamba kwenda shule ya 
sekondari Makongoro ili kuondoa 
changamoto ya upungufu wa walimu wa 
masomo ya fizikia,hisabati na uchumi kwa 
kidato cha tano na sita.

18,558,000

Kuajiri walimu wapya wa 
masomo ya sayansi ili kutatua 
tatizo la upungufu wa 
walimu

Idara ya Elimu sekondari imeendelea 
kuweka bajeti ya ajira kwa walimu wa 
masomo ya sayansi kwa mwaka 2016/2017 
ikiwa ni pamoja na kushirikisha jamii ili 
kuwapata walimu wa kujitolea walio na 
uwezo ili wasaidie kuwafundisha wanafunzi 
kwa shule za sekondari zilizo na upungufu 
mkubwa wa walimu wa sayansi  na 
Hisabati.

(i) Ufaulu wa mtihani wa kumaliza 

Elimu ya Msingi unaongezeka kutoka 

asilimia 57 mwaka 2015 hadi asilimia 

90 mwaka 2020 na asilimia ya 

wanafunzi wanaoendelea na Kidato 

cha Kwanza kuongezeka kutoka 

asilimia 55.5 hadi asilimia 100

Kufanya ufuatiliaji wa karibu 

wa hali ya ufundishaji wa 

walimu, mahudhurio ya 

wanafunzi na matumizi bora ya 
rasilimali fedha na vifaa zilizoko 

shuleni ili kuhakikisha malengo 

tarajiwa yanafikiwa.

 Ziara 28 za ufuatiliaji zenye lengo la kusimamia 

ufundishaji wenye tija ili kuinua kiwango cha 

ufaulu wa wanafunzi kwa vidato vyote 

sambamba na vidato vinavyotarajiwa kuwa na 

mitihani ya kitaifa hususani kidato cha pili,nne 

na sita zilifanyika. Msaada wa kitaalam 

ulitolewa ili kuhakikisha ufaulu unaongezeka 

kwa mwaka 2016.

(ii) Ufaulu wa mtihani wa Kidato cha 

Nne unaongezeka kutoka wastani wa 

asilimia 69.8 mwaka 2015 hadi asilimia 

90.0 mwaka 2020 na ufaulu wa daraja 

la I – III unaongezeka kutoka wastani 

wa asilimia 30.8 hadi asilimia 50.0; na

1.Kukamilisha maabara za 

sayansi kila shule ili    

kuboresha ufundishaji wa 

masomo ya sayansi 2. 

Kuimarisha michakato 

ufundishaji na ujifunzaji. 3. 

Kuongeza zana za kufundishia 

na kujifunzia. Kuongeza idadi 

ya walimu kwa masomo yenye 
upungufu. 4. Kuimarisha 
mifumo ya ufuatiliaji. 

Idara ya Elimu sekondari imeendelea 

kusimamia ukamilishaji wa miundo mbinu ya  

maabara katika shule za sekondari 17 ili 

kuhakikisha wanafunzi wanafundishwa kwa 

vitendo hivyo kuwajengea kupenda masomo ya 

sayansi hali inayoweza kuinua kiwango cha 

ufaulu wa wanafunzi kwa daraja la kwanza 

hadi daraja la tatu. 

70,000,000/=

(d) Kuhuisha vigezo na utaratibu wa kuhakiki, kusimamia na kupima utekelezaji wa mitaala katika shule na taasisi za elimu na mafunzo katika ngazi zote ili 

kuhakikisha kwamba:-

Page 25



N

A

SEKTA/SERA IBARA MAELEKEZO YA ILANI MPANGO WA UTEKELEZAJI 

2016/2017

UTEKELEZAJI JANUARI -DESEMBA, 2016 GHARAMA

1 2 3 4 5 6 7
3. Kuendelea kutumia ruzuku ya 

uendeshaji kununua vifaa vya 

kufundishia na vya maabara

Idara ya Elimu sekondari  imetumia jumla ya 

fedha Tsh 38,648,948 kwa ajili ya kununulia 

vifaa vya kufundishia na kemikali,lengo ni 

kuboresha ufundishaji kwa vitendo na 

kuhamasisha wanafunzi kupenda masomo ya 

sayansi.

38,648,948/=

(i) Uwiano wa kitabu cha kiada kwa 

mwanafunzi katika Elimumsingi 

unaongezeka kutoka 1:3 mwaka 2015 

hadi 1:1 mwaka 2020;

Kupata vitabu vya kiada toka 

serikali kuu

Katika kipindi tajwa hapo juu hakuna kitabu 

chochote kilichopokelewa.

(ii) Asilimia 50 ya fedha za ruzuku ya 

uendeshaji wa shule zinatumika 

kuchapisha na kusambaza vitabu vya 

kiada; na

Katika kipindi tajwa hapo juu hakuna kitabu 

chochote kilichopokelewa.

(iii) Uwiano wa vitabu vya ziada kwa

kila somo kwa mwanafunzi katika

Elimu msingi kuwa 1:10.

Kupokea na kusambaza vitabu 

vya kiada kwenye shule za 

sekondari

Hakuna vitabu vilivyo pokelewa katika kipindi 

hicho.

(iii) Asilimia 100 ya wale wenye

mahitaji maalumu, vipaji na vipawa

wataotambulika watapata fursa za

kuendelea na masomo katika ngazi

mbalimbali; na

Wanafunzi wenye vipaji 

wanapelekwa kwenye shule 

zitakazokuza vipaji vyao

Katika kipindi tajwa hapo juu hakuna 

wanafunzi wenye vipaji waliopatikana.

(i) Mdondoko katika Elimumsingi 

unapungua kutoka wastani wa asilimia 

8.2 mwaka 2015 hadi asilimia 2 mwaka 

2020;

Kuhakikisha wanafunzi 

wanaojiunga na kidato cha I 
wanahitimu kidato cha IV, na 

wale wanaojiunga na kidato cha 
V wanahitimu kidato cha IV.

Idara ya elimu sekondari imeendelea 
kusimamia suala la utoro wa wanafunzi ili 

kupunguza kiwango cha utoro wa rejareja na 
sugu kwa kuwaelimisha wazazi kupitia vikao 

kusimamia mahudhurio ya wanafunzi shuleni 
kwa kushirikiana na walimu kuhakikisha 

wanafunzi wanatoka nyumbani na wanafika 
shuleni ili kumaliza tatizo la mdondoko kwa 

wanafunzi. 

2,620,000/=

(f)  Kuandaa na kutumia utaratibu wa upatikanaji na usambazaji wa vitabu vya kiada na ziada kwa ngazi zote za elimu na mafunzo ili kuhakikisha kwamba:-

(g) Kuandaa utaratibu, kuimarisha mfumo wa udahili na kutumia fursa za elimu na mafunzo ndani na nje ya nchi kwa makundi yote ya jamii kwa usawa katika ngazi 

zote hususan katika ufundi, hisabati, sayansi na teknolojia ili kuhakikisha kwamba:-

 Kuhuisha miongozo ya Elimu na Mafunzo ili kuondoa vikwazo vinavyosababisha mwanafunzi kushindwa kukamilisha mzunguko wa elimu au mafunzo ili kuhakikisha 

kwamba:-
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(ii) Wasichana wote wa Elimumsingi 

wanaoacha shule kwa sababu ya 

kupata ujauzito wataendelea na 

masomo; na

Ujenzi wa Hosteli kwa ajili ya 

wanafunzi wa kike katika shule 

za sekondari.

Idara ya Elimu sekondari imeendelea kuweka 

bajeti ya fedha za ujenzi wa hosteli kwa 

wanafunzi wa kike pia kuwahamasisha wazazi 

kuwapeleka watoto wao hosteli zilizopo katika 

shule ya sekondari Hunyari, Makongoro, 

Salama na Chisorya lengo ni kuwaepusha na 

safari ndefu za kutoka nyumbani kuja shule 

ambako hukutana na vishawishi vyinavyoweza 

kuwatumbukiza katika janga la ujauzito kwa 

kipindi cha julai/septemba idara imeendelea 

kusimamia ukamilishaji wa Hosteli katika shule 

ya sekondari mekomariro kwa ajili ya 

wanafunzi wa kike.

(iii) Wanafunzi wanaomaliza

mzunguko wa elimu katika ngazi ya

Elimu msingi wanaongezeka kutoka

asilimia 67 mwaka 2015 hadi asilimia

95 mwaka 2020.

Kuboresha udahili wa 

wanafunzi kujiunga kidato cha 

kwanza na kuhakikisha 

wanakamilisha mzunguko na 

kuhitimu kidato cha nne.

Idara ya Elimu sekondari imepokea jumla ya 

wanafunzi 3499 kujiunga na kidato cha kwanza 

2017 idadi hii imeongezeka ukilinganisha na 

ufaulu kwa mwaka 2015 ambapo jumla ya 

wanafunzi 2091 walijiunga na kidato cha 

kwanza 2016,idara ya elimu sekondari 

inaendelea kubuni mikakati itakayosimamia 

idadi hii ya wanafunzi wanaojiunga kuhitimu 

kidato cha nne kukamilisha mzunguko wao wa 

kielimu. 

(i) Kuendelea kutekeleza lengo la

kuwapatia wananchi waishio vijijini

huduma ya maji safi salama na ya

kutosha kama yalivyo Malengo ya

Milenia;

• Kujenga mradi 1 wa maji 

bomba katika kijiji chaKisorya.

• Kukamilisha ujenzi wa miradi 

viporo ya maji katika vijiji vya 

Kibara, Bulamba, 

Mugeta/Nyang’anga, na 

Nyamuswa/Salama kati.

• Kuendelea na ukamilishaji miradi ya maji 

viporo ya Bulamba, Kibara, 

Nyangaranga/Mugeta na Nyamuswa ambayo 

iko hatua nzuri ya kukamilika.

(ii) Kujenga vituo vya kuchotea maji 
93,051 vitakavyohudumia watu 

23,262,876 ambavyo vitaongeza idadi 

ya watu wanaopata huduma ya maji 
saf na salama kutoka 20,022,283 mwaka 

2015 hadi kufiia 43,285,159 mwaka 2020 
sawa na asilimia 53.7; na

• Kuchimba kisima kirefu  
katika vijiji cha Mikomalilo.

• Kisima kirefu kimechimbwa katika kijiji cha 
Mikomalilo chini ya ufadhili wa kanisa la AIC.

19,000,000.00

Maji (Ibara ya 53)
(a) Kuboresha huduma ya maji vijijini kutoka asilimia 67.7 mwaka 2015 hadi asilimia 85 mwaka 2020 kwa kufanya yafuatayo:-
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(iii) Kuhamasisha ujenzi wa 

miundombinu ya kuvuna maji ya mvua 

katika majengo ya Serikali, asasi za 

umma na binafsi na nyumba za watu 

binafsi.

• Ujenzi wa matanki ya kuvunia 

maji ya mvua kwenye Shule 16 

za msingi kupitia mradi wa 

chakula mashule (PCI) katika 

Shule za Tiring’ati, 

Nyabulundu, Kurusanga, 

Salamakati, Salama B, 

Nyang’anga, Rakana, Sanzate, 

Tingirima, Kiroleli, Nyangere, 

Bunyunyi, Namalebe, 

Nansuruli, Nakatuba na 

Kitengule.

• Shughuli za ujenzi wa matanki ya kuvunia 

maji ya mvua unaendelea, ampapo mda wa 

kukamilika kwa mkataba ni mwishoni mwa 

mwezi Disemba- 2016  

144,000,000.00

(iii) Kuongeza upatikanaji wa huduma 

za maji katika miji mikuu ya wilaya, 

miji midogo na maeneo ya miradi ya 

Kitaifa kutoka asilimia 57 mwaka 2015 

hadi kufiia asilimia 90 mwaka 2020; na

Kukamilisha ujenzi wa miradi 

viporo ya maji katika vijiji vya 

Kibara, Bulamba, 

Mugeta/Nyang’anga, na 

Nyamuswa/Salama ka

Fedha kuchelewa kutolewa kwa wakati

(i) Ujenzi wa mabwawa ya kuvuna maji 
ya mvua kwa ajili ya matumizi ya 

binadamu, mifugo na kilimo katika 

mikoa ya Dodoma, Singida, Tabora, 

Mara, Simiyu, Arusha, Shinyanga, 

Manyara na maeneo mengine yenye 

ukame;

 Ujenzi wa bwawa na 

miundombinu yake 

NANSIMO kwa ajili ya 

umwagiliaji.                             

Fedha haijatolewa 1,105,170,293.00

• Ujenzi na ukarabati wa 

mifereji katika mradi wa 

umwagiliaji NAMHULA

Fedha haijatolewa 480,000,000.00

Ujenzi wa bwawa na 
miundombinu yake Mwiruruma 

kata ya Iramba.

Fedha haijatolewa 1,800,000,000.00

(b) Kuendelea na uchimbaji wa visima 

vya maji na kutumia pampu za maji 
zinazotumia nishati ya jua;

Ujenzi wa bwawa na 

miundombinu yake Mwiruruma 
kata ya Iramba.

kazi haijafanyika 1,800,000,000.00

(c) Kuiwezesha Sekta Binafsi kutoa

huduma ya maji safi kwa mfumo wa
ubia na Sekta ya Umma;

Ukarabati wa miundo mbinu ya 

maji kupitia kampuni ya Bomba 
maji(T) katika mji mdogo wa 
Nyamuswa

shughuli hii inatekelezwa kati ya Jumuiya ya 

watumia maji(NYAMABUWA) na kampuni ya 
Bomba maji(T)

987,624,180.00

Shughuli nyingine zitakazofanyika ili kuboresha huduma ya upatikanaji wa maji mijini na vijijini ni kama ifuatavyo:-

(b)  Kuboresha huduma ya Maji Mijini kwa kufanya yafuatayo:-
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(d) Kuendelea kuhamasisha wananchi

kuunda Jumuiya za Watumiaji Maji

Vijijini katika Mabonde yote ya maji

nchini ifiapo mwaka 2020 ili

kuwashirikisha wananchi kikamilifu

katika kupanga, kujenga, kuendesha na

kumiliki miradi ya maji;

Kuhamasisha, kuunda, kusajiri 

jumuiya za watumiaji maji 

katika vijiji 10 kama ifuatavyo: 

Kasahunga, Iramba, Bulamba, 

Kinyambwiga, Kisorya, 

Kihumbu, Namhula, Igundu, 

Mariwanda na Kiroleli.  

kazi haijafanyika 10,000,000.00

(h) Kuweka mfumo madhubuti na

endelevu wa utunzaji wa vyanzo vya

maji na udhibiti wa uchafuzi wa

vyanzo hivyo;

Kuhamasisha na kushirikisha 
jamii inayoishi katika maeneo ya 

nyanzo vya maji mtiriko vya 

Mumwalo (Kihumbu), Mukune 

(Sanzate), Bulendabufwe, 

Nyamuswa well field na 

Chamtigiti juu ya uhifadhi na 

uendelevu wa vyanzo vya maji.

Uhamasishaji haujafanyika 0

57

(a) Kuhakikisha kuwa shughuli zote

zenye mwelekeo wa ushirika zinapewa

msukumo stahiki kwa kuhamasisha na

kusimamia kwa nguvu uanzishaji wa

vikundi vya ushirika kama vile

SACCOS na VICOBA; Vyama vya

Mazao, Ufugaji na Uvuvi hasa

ikizingatiwa kuwa ushirika ndiyo

silaha kuu ya wanyonge na nguzo kuu

ya ujenzi wa Siasa ya Ujamaa na

Kujitegemea;

Kuhamasisha uanzishaji na 

uundaji wa vyama vya ushirika 

20

Kazi haijafanyika 2,000,000

(b) Kuweka mfumo wa kuvitambua,

kuvisajili na kuviwezesha vikundi

vyote vyenye mwelekeo wa ushirika na

ujasiriamali;

Kusajili vyama vya ushirika 15. Vikundi viwili (2) vya ushirika vimesajiliwa 
ambavyo ni Kazi tu cha Bulamba na Chipuka 

cha Karukekere.

2,000,000

(c) Kuwawezesha wananchi kiuchumi

kwa kuhakikisha kwamba fursa ya
mikopo kwa ajili ya mitaji inapatikana

bila ya urasimu na kwa masharti nafuu
na kuwafiia wananchi wengi mijini na
vijijini;

Kutoa elimu ya mikopo na 

ujasiriamali kwa wananchi 
walio katika vikundi vya 

ushirika 30

Elimu ya ujasiriamali imetolewa kwa viongozi 

wa vyama 5 ambavyo ni mwissimu, 

Bukamwirabuka, Muwabu, Kibara biashara na 
Zinduka.

2,000,000

Kwa kutambua kwamba kuwawezesha wananchi kiuchumi ni hatua ya misingi katika kujenga Taifa lililokamirikakiuchumi na lenye lengo la kujitegemea, katika kipindi 

cha miaka mitano ijayo, Chama cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kutekeleza yafuatayo:-

UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI
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(vii) Kuhakikisha kazi za ujenzi

unaogharamiwa na Serikali katika

maeneo ya vijijini kwa mfano ujenzi wa

barabara, shule na zahanati zinatolewa

kwa vikundi vya vijana na wanawake

katika maeneo husika.

Kazi haijafanyika

60

(a) Kuhakikisha kwamba Halmashauri 

zote nchini zinaendelea kutenga, 

kurasimisha, kupima na kuyawekea 

miundombinu maeneo maalumu ya 

vijana kwa ajili ya shughuli za 

uzalishaji mali katika sekta mbalimbali 

hususan kilimo, ufugaji, madini, 

viwanda vidogo, uvuvi, mawasiliano 

na biashara;

Halmashauri inafanya utaratibu 

namna ya kupata maeneo 

maalum kwa ajili ya shughuli za 

uzalishaji mali za vijana 

hususani katika shughuli za 

kilimo, ufugaji, uvuvi na 

viwanda vidogovidogo.

 maeneo maalum kwa ajili ya shughuli za 

uzalishaji mali za vijana hususani katika 

shughuli za kilimo, ufugaji, uvuvi na viwanda 

vidogovidogo bado hayajatengwa

0

Kuhamasisha vijana kujiunga 

katika vikundi ili waweze 

kufanya shughuli za uzalishaji 

mali.

Vijana wamehamasishwa kuunda na kujiunga 

katika vikundi jumla ya vikundi 16 vimeundwa

320,000

(b) Kuziwezesha SACCOS za vijana 

katika Halmashauri zote nchini kupata 

mikopo kutoka kwenye benki na taasisi 

nyingine za fedha;

Kushauri SACCOS ya vijana  

kuomba mikopo yenye masharti 

nafuu kutoka katika benki na 

taasisi nyingine za fedha.

SACCOS ya vijana ya Bunda imeshauriwa 

kuomba mkopo kwenye taasisi zinazotoa 

mikopo 

0

(g) Kuhakikisha Halmashauri zote 

nchini zinaanzisha vituo maalumu ili 
kuwawezesha vijana kupata sehemu ya 

kujifunza kwa vitendo shughuli 

mbalimbali za ujasiriamali na kupata 

taarifa mbalimbali za maendeleo;

Halmashauri kuanzisha vituo 

maalum vya kuwajengea uwezo 

vijana kwa kila kata ili vijana 

waweze kupata sehemu ya 

kujifunza kwa vitendo shughuli 

mbalimbali za ujasiriamali.

Halmashauri kwa kushirikiana na wadau wa 

maendeleo wa masuala ya vijana inaendelea na 

mkakati wa kuwajengea vijana sehemu ya 

kujifunza kwa vitendo shughuli mbalimbali za 

ujasiriamali

0

(h) Kuwawezesha vijana wanaohitimu 

Vyuo Vikuu na Vyuo vya Kati kufanya 

kazi kwa kujitolea katika asasi 
mbalimbali kwa lengo la kuwapatia 

uzoefu na maadili ya kazi ili waweze 
kuajirika au kujiajiri wenyewe; na

Kuhamasisha vijana 

waliohitimu vyuo vikuu na 

vyuo vya kati kutuma maombi 
katika asasi na taasisi 

mbalimbali kwa lengo la 
kujitolea ili kupata uzoefu na 
waweze kuajirika au kujiajiri 

wenyewe.

Uhamasishaji na kuwatambua vijana kujiunga 

mafunzo ya stadi za maisha kama vile ufundi 

,kilimo na ufugaji umefanyika katika kata za 
Neruma, Kibara na Nyamswa na vijana 90 

wanahitajika (kila kata vijana 30)

450,000

Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa vijana ambao ni kundi kubwa la nguvukazi. Changamoto zinazowakabili ni pamoja na ukosefu wa ajira, elimu na 

maarifa ya kisasa katika uzalishaji mali, mitaji, biashara na ujasiriamali. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali 

kufanya yafuatayo:-

Kuwawezesha Vijana Kujiajiri
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SEKTA/SERA IBARA MAELEKEZO YA ILANI MPANGO WA UTEKELEZAJI 

2016/2017

UTEKELEZAJI JANUARI -DESEMBA, 2016 GHARAMA

1 2 3 4 5 6 7
(i) Kuhakikisha kwamba Halmashauri 

zote nchini zinaendelea kutenga fedha 

kwa ajili ya Mfuko wa Maendeleo ya 

Vijana kwa mujibu wa Sheria ili 

kuwezesha upatikanaji wa mikopo 

yenye masharti nafuu.

Halmashauri   imetenga Tsh. 

47,305,037/=asilimia 5 ya 

mapato yake ya ndani kwa ajili 

ya Mfuko wa Maendeleo ya 
vijana ili vijana  walioko kwenye 

vikundi waweze kupata mikopo 

yenye masharti nafuu na Kutoa 

mikopo  yenye masharti nafuu 

kwa vikundi 15 vya vijana vya 

ujasiriamali ifikapo Juni 2017

Halmashauri  imetoa fedha kiasi cha Tsh. 

5,000,000/= ambazo  mikopo kwa vikundi 3 vya 

vijana   vikundi hivyo ni; Umoja wa waendesha 

pikipiki - Kibara Tsh. 2,000,000/= Tuige Kuishi -  
Kasahunga Tsh. 1,500,000/= na Mshikamano - 

Hunyari Tsh. 1,500,000/=

5,000,000

(a) Kuendelea kuwapatia mikopo yenye 

masharti nafuu, elimu ya ujasiriamali 

na biashara ili kuwawezesha kuongeza 

ajira, ujuzi wa kujiajiri, fursa za kipato 

na kujikimu;

Kutoa mikopo  yenye masharti 

nafuu kwa vikundi 15 vya 

wanawake vya ujasiriamali 

ifikapo Juni 2017

Mikopo yenye masharti nafuu imetolewa kwa 

vikundi 2 vya wanawake ambavyo ni; 

OBHUMWI - Kibara 'B' na Juakali - 

Mekomariro kila kikundi kimekopeshwa Tsh. 

2,500,000/=

5,000,000

Kutoa elimu ya ujasiriamali na 

biashara ili kuwawezesha 

wanawake kuongeza ajira, ujuzi 

wa kujiajiri, fursa za kipato na 
kujikimu kwa vikundi 15 ifikapo 

Juni 2017

Elimu ya ujasiriamali, kujikinga na maambukizi 

ya UKIMWI na ukatili wa kijinsia imetolewa 

kwa viongozi vikundi 25 jumla ya washiriki 80 

walihudhuria vikundi hivyo ni kutoka kata za; 

Mugeta, Nyamswa, Kibara, Nansimo na 

Kisorya

8,138,000

(b) Kuwahamasisha kuanzisha na 

kujiunga katika vikundi vya uzalishaji 

mali, vikundi vya kuweka na kukopa 

(SACCOS na VICOBA) na 

kuwawezesha kimtaji ili kupanua 

shughuli zao za uzalishaji mali;

Kuhamasisha wanawake 

kuanzisha na kujiunga katika 

vikundi vya uzalishaji mali , 

vikundi vya kuweka na kukopa 

(SACCOS na VICOBA) katika 

kata 10 ifikapo Juni 2017

Uhamasishaji umefanyika katika kata 4 ambazo 

ni; Kisorya, Mugeta, Namhula na Kibara, jumla 

ya vikundi 48 vimeundwa 

500,000

(c) Kuwahamasisha kujiunga na 

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ili kuweza 
kupata mikopo na kunufaika na mafao 

mengineyo yatolewayo na mifuko hiyo 

hasa mafao ya uzazi na elimu;

Kuhamasisha wanawake 

kujiunga na Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii ili kuweza kupata 

mikopo na kunufaika na mafao 

yatolewayo na mifuko hiyo hasa 
mafao ya uzazi na elimu katika 

kata 10 ifikapo Juni 2017

Uhamasishaji kwa wanawake kujiunga na 

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii haujafanyika

0

Kwa kutambua kuwa uwezeshwaji wa wanawake kiuchumi umeleta maendeleo na mabadiliko makubwa kwa wanawake, familia na Taifa kwa ujumla na kwa 

kutambua kuwa wanawake ndio wazalishaji wakuu wa chakula na walezi wa familia, Chama Cha Mapinduzi, katika miaka mitano ijayo, kitaielekeza Serikali 

kuendelea kuwaendeleza wanawake kiuchumi kwa kufanya yafuatayo:-

Ibara ya 63  Kuwawezesha Wanawake Kiuchumi
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SEKTA/SERA IBARA MAELEKEZO YA ILANI MPANGO WA UTEKELEZAJI 

2016/2017

UTEKELEZAJI JANUARI -DESEMBA, 2016 GHARAMA

1 2 3 4 5 6 7
(d) Kuhakikisha kwamba Halmashauri 

zote nchini zinaendelea kutenga fedha 

kwa ajili ya Mfuko wa Maendeleo ya 

Wanawake kwa mujibu wa Sheria ili 

kuwezesha upatikanaji wa mikopo 

yenye masharti nafuu; na

Halmashauri imelenga kutenga 

47,305,037/= asilimia 5 ya 

mapato yake ya ndani kwa ajili 

ya Mfuko wa Maendeleo ya 

wanawake ili wanawake 

walioko kwenye vikundi 

waweze kupata mikopo yenye 

masharti nafuu ifikapo Juni 2017

Halmashauri  imetoa fedha kiasi cha Tsh. 

5,000,000/= kwa ajili ya mikopo kwa vikundi 

viwili vya OBHUMWI - Kibara 'B' na Juakali - 

Mekomariro na kila kikundi kimekopeshwa 

Tsh. 2,500,000/=

5,000,000

(e) Kuondoa kero na malalamiko ya 

wanawake wajasiriamali hasa mama 

lishe, wauza mbogamboga, wauza 

maandazi/vitumbua kuhusu maeneo 

ya kufanyia biashara, ushuru na kodi 

zinazotozwa na Halmashauri ambazo 

zinakwamisha jitihada zao za 

kujikwamua kimaisha.

Halmashauri ya vijiji Kutenga 

maeneo maalum kwa ajili ya 

wanawake wajasiriamali hasa 

mama lishe, wauza 

mbogamboga, wauza 

maandazi/vitumbua katika miji 

midogomidogo na kufanya 

majadiliano namna ya 

kuwaondolea kero zinazo 

wasibu ifikao Juni 2017

Uhamasishaji wa Halmashauri za vijiji kutenga 

maeneo maalum kwa wanawake wajasiriamali  

bado haujafanyika

0
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MAONI

8
Serikali haitoi trekta kwa 

wakati kutokana na wakulima 

waliotangulia kukopa 

kushindwa kuwasilisha fedha 

kwa wakati. Aidha Mwitikio 

kwa wakulima kukopa sio 

mkubwa kutokana na 

gharama kuwa kubwa

Wakulima wanatumia 

mikokoteni waliyokuwa nayo 

na wengine wanatumia 

magunia na ndoo kusomba 

mbolea.

Wakulima 34,444 kati ya 90,341 

wamenunua mbegu bora za 
mahindi na wanatumia samadi 

katika mashamba yao. 

Uhamashishaji unaendelea 

kufanyika.

Maendeleo ya vipande vya 

mihogo sio mazuri kutokana 

na upungufu wa mvua kwa 

mwezi Disemba na Januari. 

Hivyo baadhi ya vipande 

katika kata za Chitengule, 

Neruma, Iramba na 

Nyamang'uta vimekauka. Ni 

40% tu ya vipande 

vitakavyoweza kuendelea 

kukua endapo mvua itaanza 
kunyesha mapema mwezi 

Februari.

Serikali kutilia mkazo utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Programu ya Kuendeleza Kilimo (Agricultural Sector Development Programme – ASDP II) pamoja na miradi ya Tekeleza kwa Matokeo 
Makubwa Sasa (BRN) ili kufikia malengo makuu ya kukifanya kilimo kuwa cha kisasa na cha kibiashara; chenye tija na ambacho mazao yake yatakuwa yameongezewa thamani. Lengo ni 

kuhakikisha kuwa Taifa linajitosheleza kwa chakula; kuimarisha uchumi; kuongeza kipato cha wakulima; kuwa kichocheo cha kukua kwa viwanda; na kuongeza ajira kwa kufanya yafuatayo:-

MPANGO WA UTEKELEZAJI WA ILANI YA UCHAGUZI MKUU YA CCM YA MWAKA 2015 - 2020 KWA KIPINDI CHA MWAKA 2016/2017
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MAONI

8
Serikali bado haijatoa ajira 

mpya

Ujenzi haujakamilika katika 

skimu zote  kutokana na 

upatikanaji wa fedha kutoka 

serikalini ni kidogo. 

Kamati zote mbili (Mariwanda 

na Namhula) zimepewa 

mafunzo.

Mafunzo yametolewa katika 

ambazo zipo kwenye mradi.

Fedha bado hazijatolewa toka 

Serikali kuu.

Fedha bado hazijatolewa toka 
Serikali kuu.

Fedha zilizotengwa kwa ajili 
ya shughuli  hii  
hazijapatikana kutokana 
kutoka serikalini  kwa 
awamu . Elimuya utunzaji 
wa imetolewa. 

    Kuimarisha kilimo cha umwagiliaji ili kupunguza utegemezi wa mvua kwa kuongeza eneo la umwagiliaji kutoka hekta 461,326 mwaka 2014 hadi 1,000,000 mwaka 
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8
Fedha bado hazijatolewa toka 

Serikali kuu.

Vipando hivyo vimeathiriwa 

na ukame uliojitokeza. 

Halmashauri inajipanga 

kutafuta vipando kwa wadau 

mbali imbali na kuvipeleka 

kwa wakulima kwa lengo la 

kupunguza tatizo la upungufu 

wa chakula.

Utekelezaji wake utafanyika 

baada ya fedha kupatikana.

Utekelezaji wake unategemea 
na na serikali itakapoleta fedha 

katika Halmashauri.
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MAONI

8
Fedha za kugharimia mafunzo 

zilitolewa

Fedha hazijapatikana

Fedha bado hazijapatikana.

shughuli hii imefanyika katika 

mwaka wa fedha 2015/2016

Katika kipindi cha Ilani hii ya 2015-2020, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali yake kuiendeleza Sekta ya Mifugo kwa kuchukua hatua zifuatazo:-
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MAONI

8
Fedha bado hazijapatikana.

shughuli hii imefanyika katika 

mwaka wa fedha 2015/2016

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

Ujenzi wa machinjio ya Kibara 
na Mugeta awamu ya pili 

utakamilika fedha zikipatikana

Uhamasishaji unaendelea 

kufanyika katika maeneo yote 

ya wafugaji (vijijini)
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MAONI

8
Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.
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8
shughuli hii imefanyika katika 

mwaka wa fedha 2015/2016

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

shughuli hii imefanyika kwa 
kushirikiana na FAO

shughuli hii imefanyika kwa 

kushirikiana na FAO
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MAONI

8
Shughuli imefanyika kwa 

kushirikiana na Serengeti 

Health Initiative.  Vijiji vilivyo 

baki uchanjaji utafanyika 

fedha zikipatikana 

Fedha bado hazijapatikana.

Elimu inaendelea kutolewa 

kupitia Maafisa uvuvi katika 

maeneo mbalimbali.

Katika kipindi cha Ilani hii ya 2015–2020, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuiendeleza Sekta ya Uvuvi kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 
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8
Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.
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8
Ushirikiano umeendelea 

kufanyika ili tafiti 

zinazofanyika zilite tija kwa 

jamii.

Shughuli hii ni endelevu hivyo 

jamii imeendelea 

kuhamasishwa kuanzisha na 

kuimarisha vikundi. 

Uhamasishaji jamii unaendelea 

ili kuanzisha ufugaji wa 

samaki

Vikundi vimeendelea 

kuhamasishwa kuandika 
maombi ya ununuzi wa vifaa 

vya uvuvi

Uhamasishaji/ elimu 

imeendelea kutolewa ili jamii 

ihamasike kuanzisha. 
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MAONI

8
Shughuli ya ushirikishwaji 

jamii ni endelevu ya raslimali 

za ziwa.

Michango ya wadau wa utalii 

inaweza kugusa maendeleo ya 

utalii.

Fedha bado hazijapatikana.

Shughuli hii imefanyika katika 

mwaka wa fedha 2015/2016

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitasimamia utekelezaji wa mikakati ya kukuza utalii nchini kwa kuhakikisha kwamba, Serikali 
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8
Uhamasishaji wa jamii 

unaendelea kufanyika

Elimu kwa jamii inaendelea 

kutolewa ili jamii ione 

umuhimu wa ihifadhi Malikale

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

kukamilika kwa nyumba hiyo 
kutasaidia kuongeza kasi 

katika doria katika mapori na 
Hifadhi.

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Serikali itaendelea kuchukua hatua za kuhakikisha kwamba Sekta ya Maliasili inazidi kuimarika ili kuyafanya mazao 

yatokanayo na maliasili hususan misitu na nyuki yanaendelea kuchangia katika ukuaji wa uchumi, kuwaongezea wananchi kipato na kuongeza fursa za ajira. Ili kufikia 
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8
Elimu hii ni endelevu

Ukosefu wa gari unasababisha 

matukio mengine kutofanyiwa 

kazi kwa wakati.

Upandaji miti unasubiri 

kipindi cha nvua cha mwezi 

April, 2017

utekelezaji haujafanyika wa 
kuweka mipaka ya uhifadhi 

Hakuna matukio wala taarifa 
za ujangili zilizopokelewa kwa 

kipindi cha taarifa.

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuendelea kutekeleza mipango ya kuendeleza ardhi katika maeneo yafuatayo:-
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8
Elimu itaendelea kutolewa 

pindi fedha zitakapopatikana

Mchakato wa kuanzisha 

baraza unaendelea.

Utekelezaji haujafanyika kwa 

kipindi cha taarifa

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

shughuli za kutatua migogoro 

ya mipaka ya vijiji 

inatekelezwa pale 

inapojitokeza.

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuendelea kutekeleza mipango ya kuendeleza ardhi katika maeneo yafuatayo:-
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MAONI

8
Fedha bado hazijapatikana.

Fedha bado hazijapatikana.

uasjili wa hati miliki 

unaendelea

Fedha bado hazijapatikana. 

Utafanyika pale fedha 

zitakapopatikana kwa 

kushirikiana na wamiliki wa 

maeneo

Kazi imekamilika 

Kazi imekamilika 
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MAONI

8
Kazi imekamilika

Kazi imekamilika

Kazi inaendelea

Utekelezaji unatarajia 

kufanyika kuanzia Februari 
2017

Utekelezaji unatarajia 

kufanyika kuanzia Februari 
2017

Kazi hii inatarajia kufanyika 
mwaka wa fedha 2017/18 

(a) Kuendeleza utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi (MMAM) wenye lengo la kuimarisha na kusogeza huduma za afya karibu na wananchi 
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MAONI

8
Utafanyika fedha itakapo 

patikana

Fedha zimeingizwa katika 

Akaunti za vijiji vyenye 

zahanati

Utekelezaji utafanyika katika 

robo ya tatu mwaka 2016/2017

utekelezaji uantarjia kufanyika 

kuanzia mwezi February 2017.

majadiliano yanaendelea kati 

ya Kibara hospitali na Ofisi ya 

Mkurugenzi

vikao vinafanyika kwa mjibu 

wa ratiba kila robo.

manunuzi ya madawa 

yanafanyika ipasavyo
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MAONI

8
Halmashauri inaendlea 

kutumia wataalamu wa Afya 

waliopo kwa sasa.

Motisha mbalimbali 

zinatolewa kwa watumishi

Fedha za wanaojiendeleza kwa 

watuishi mbalimbali 

zimetolewa. 

Zawadi mbalimbali 

zimeandaliwa kwa watumishi

Utekelezaji utaanza hivi 

karibuni.

nyumba imekamilika

shughuli imetekelezeka

Wizara haijatoa fedha za 

utekelezaji
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MAONI

8
Wilaya ya Bunda haiko 

kwenye mpango wa majaribio 

wa dawa ya kuulia viluwiluwi 

kwa awamu ya sasa.

kazi imetekelezeka

Halmashauri imepata msaada 

wa magari 2 ya kubebea 

wagonjwa (ambulance) kwa 

ajili ya vituo vya afya Ikizu na 

Kasahunga kutoka Wizara 

Afya.

kazi inatarajia kuanza 

kufanyika kuanzia mwezi 

February

kazi haijafanyika ngazi ya 

vituo

Uhamasishaji unaendelea 

kufanyika katika maeneo yote 

ya vijijini
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MAONI

8
Utekelezaji unatarajia 

kufanyika kuanzia Aprili 2017

Huduma kwa wazee inatolewa

kazi imefanyika

kazi imefanyika

kazi imefanyika

kazi imefanyika
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8
Huduma za mkoba 

zinaendelea kufanyika

huduma za upimaji akina 

mama wajawazito zinaendelea 

kufanyika wakati wote wa 

kutoa huduma.

wanajamii wanaendelea 

kuhamasishwa

wanajamii wanaendelea 

kuhamasishwa

walimu wapo

madawati yanaendelea 

kutngenezwa kwa ajili ya 

madarasa yote

wanajamii wanaendelea 

kuhamasishwa

vifaa vilivyopokelewa 

vilisambazwa

(a) Kuandaa mfumo, muundo na taratibu nyumbufu za kutoa Elimu ya Awali na Elimu msingi (1+6+4) bila malipo ili kuhakikisha kwamba:-

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM itahakikisha Serikali inasimamia Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 kwa kutekeleza 
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8
wanajamii wanaendelea 
kuhamasishwa

wanajamii wanaendelea 
kuhamasishwa

walimu wapya hawajafika 
,wakiripoti watapangiwa 
vituo pia.

madawati yanaendelea 

kutngenezwa kwa ajili ya 

madarasa yote,bado kuna  

upungufu wa madawati 

2494.
wanajamii wanaendelea 
kuhamasishwa

vifaa vilivyopokelewa 
vilisambazwa hadi shuleni.

bado fedha hazijapatikana

mafunzo yanaendelea kwa 
mpango wa EQUIP TZ.
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8
Jumla ya watoto 6478 
wametambuliwa kuanza 
shule

Stahili za mbalimbali za 
walimu zimeandaliwa

Kufikia mwezi Januari vituo 
vipya 8 vya MEMKWA 
vitafunguliwa ili viwe 10

bado fedha hazijapatikana

mitihani ilifanyika vizuri

Ukaguzi undelea kufanyika 
na viongozi mbalimbali 
kuanzia ngazi ya kata.

Shughuli za ujenzi na 
ukarabati zinaelekea 

kukamilika ni imani yetu 
wanafunzi walichaguliwa 

kujiunga na kidato cha kwanza 

2017 watapata madarasa kwa 
ajili ya kujifunzia. 
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8
Kwa kushirikisha mamlaka 

mbalimbali za utendaji ngazi 

ya kata na tarafa kwa upande 

mmoja na vyombo vya dola na 

mahakama kwa upande 

mwingine, Idara inaamini 

kuwa tatizo la wanafunzi 

kutokuripoti litakwisha. 

Matumaini ya idara ni kuwa 

ufaulu wa wanafunzi kwa 

mwaka 2016 kwa madarasa ya 

mitihani utaboreka zaidi.

Ujenzi wa miundombinu 

unaendelea katika shule ya 

sekondari Makongoro

Mafunzo ya masomo ya 

Sayansi na Kiingerza 
yamefanyika

(b) Kuhuisha taratibu za kujiunga na taasisi zinazotoa elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali kwa kutambua sifa zinazopatikana katika mifumo na taasisi tofauti 
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8
Kazi imefanyika

Mpaka sasa OR-TAMISEMI 
hawajatoa ajira mpya za 
walimu.

Kazi imefanyika

Fedha kwa ajili ya ukamilishaji 

toka serikali kuu 

hazijapatikana

(d) Kuhuisha vigezo na utaratibu wa kuhakiki, kusimamia na kupima utekelezaji wa mitaala katika shule na taasisi za elimu na mafunzo katika ngazi zote ili 
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8
Kazi imefanyika

Tunatarajia kuwa OR-

TAMISEMI italeta vitabu 

wakati wowote.

Tunatarajia kuwa OR-

TAMISEMI italeta vitabu 

wakati wowote.

Hakuna vitabu vilivyo 

pokelewa 

Baada ya matokeo ya mtihani 

wa kitaifa ya mwaka 2016 

wanafunzi wenye vipaji 

watapelekwa kwenye shule 

stahiki.

Usimamizi na ufauatiliaji 
unaendelea kufanyika

(f)  Kuandaa na kutumia utaratibu wa upatikanaji na usambazaji wa vitabu vya kiada na ziada kwa ngazi zote za elimu na mafunzo ili kuhakikisha kwamba:-

(g) Kuandaa utaratibu, kuimarisha mfumo wa udahili na kutumia fursa za elimu na mafunzo ndani na nje ya nchi kwa makundi yote ya jamii kwa usawa katika ngazi 

 Kuhuisha miongozo ya Elimu na Mafunzo ili kuondoa vikwazo vinavyosababisha mwanafunzi kushindwa kukamilisha mzunguko wa elimu au mafunzo ili kuhakikisha 
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8
Uhamasishaji wa ujenzi wa 

hosteli unaendelea kufanyika 

katika maeneo yote yenye 

shule za sekondari za kata

Ufauatiliaji kwa wanafunzi 

wote unaendelea kufanyika ili 

kila mwanafunzi 

aliyechaguliwa anajiunga na 

elimu ya sekondari. 

Kuchelewa kutolewa fedha za 

ujenzi wa miradi ya maji 

kumechangia kuchelewa 

kukamilika kwa miradi yote.

Kazi imefanyika
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8
Ujenzi huu unagharamiwa na 

mradi wa chakula mashuleni 

PCI.

Shughuli za ujenzi wa mradi 

wa maji Kibara zinaendelea na 

mkandarasi yupo eneo la kazi.    

Mradi wa maji nyamuswa 

uliokua unatekelezwa na Benki 

ya Dunia tayari zabuni 
imeshatangazwa
kazi haijafanyika

kazi haijafanyika

kazi haijafanyika

fedha hazijapatikana.

shughuli hii inatekelezwa kati 

ya Jumuiya ya watumia 
maji(NYAMABUWA) na 

kampuni ya Bomba maji(T)
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8
fedha hazijapatikana.

fedha hazijapatikana.

Fedha hazijapatikana.

Vikundi vipo hai.

Elimu itaendelea kutolewa

Kwa kutambua kwamba kuwawezesha wananchi kiuchumi ni hatua ya misingi katika kujenga Taifa lililokamirikakiuchumi na lenye lengo la kujitegemea, katika kipindi 
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8
Halmashuri itawahamasisha 

wakandarasi kushirikisha 

makundi ya vijana katika kazi 

za ujenzi.

Utaratibu bado unaendelea

Uhamasishaji unaendelea

Vijana SACCOS  wanaendelea 
kuwasiliana na taasisi za fedha 

ili kukopeshwa mikopo

Kituo cha Nyamswa 

kinaendelea kutoa mafunzo ya 
ufundi kwa vijana

Uhamasishaji na utambuzi wa 

vijana umefanyika kwa 

kushirikiana na shirika la 

SWISSCONTACT

Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa vijana ambao ni kundi kubwa la nguvukazi. Changamoto zinazowakabili ni pamoja na ukosefu wa ajira, elimu na 

maarifa ya kisasa katika uzalishaji mali, mitaji, biashara na ujasiriamali. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali 
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8
Halmashauri inaendelea 

kutenga fedha kwa ajili ya 

mfuko

Mikopo inaendelea kutolewa

Elimu inaendelea kutolewa

Uhamasishaji bado 

unaendelea pia kwa 

kushirikiana na wadau wa 

maendeleo katika wilaya

Fedha bado hazijapatikana.

Kwa kutambua kuwa uwezeshwaji wa wanawake kiuchumi umeleta maendeleo na mabadiliko makubwa kwa wanawake, familia na Taifa kwa ujumla na kwa 

kutambua kuwa wanawake ndio wazalishaji wakuu wa chakula na walezi wa familia, Chama Cha Mapinduzi, katika miaka mitano ijayo, kitaielekeza Serikali 

Page 63



MAONI

8
Halmashauri inaendelea 

kutenga fedha kwa ajili ya 

mfuko

Uhamasishaji utafanyika 

kipindi kijacho
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