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HALMASHAURI YA WILAYA YA BUNDA 

MKTABA WA HUDUMA KWA MTEJA 

 

 

1.0.    UTANGULIZI: 

1.1 Jiografia ya Wilaya 

Wilaya ya Bunda ni mojawapo ya Halmashauri za Wilaya saba (7) zilizopo katika Mkoa wa 

Mara. Halmashauri ya Wilaya ya Bunda iko kati ya longitude 330 39 na 34005’ Mashariki ya 

mstari wa Griniwichi na latitude 1030’ hadi 2045’ Kusini mwa Ikweta. Kwa upande wa 

Kaskazini Wilaya ya Bunda inapakana na Wilaya ya Musoma, Serengeti kwa upande wa 

Mashariki, Wilaya ya Busega (Mkoa wa Simiyu) na Ukerewe (Mkoa wa Mwanza) upande 

wa Kusini na Magharibi. 

 

1.2 Eneo la Wilaya 

Wilaya ya Bunda ina eneo la kilomita 3, 0388. Kilomita za mraba 200 ni sehemu ya Ziwa 

Victoria, na kilomita za mraba 2,888 ni eneo la nchi kavu. Eneo linalofaa kwa kilimo na 

ufugaji ni kilomita za mrada 2,408. Sehemu iliyobaki ya kilomita za mraba 480 ni eneo la 

Hifadhi ya Taifa ya mbuga ya Serengeti. Jumla ya hekta 240m790 zinafaa kwa shughuli za 

Kilimo na Mifugo. Kwa wastani eneo linalolimwa kwa mwaka ni kati ya hekta 70,000 – 

100,000 sawa na asilimia 30 – 45 ya eneo linaloweza kulimika. 

 

1.3 Hali ya Hewa 

Hali ya mvua kwa mwaka ni wastani wa kati ya 900mm hadi 1,300mm, wakati hali ya joto 

ni kati ya 250C hadi 350C. Mvua hunyesha misimu miwili, msimu wa vuli na masika. 

 

1.4 Utawala Kiwilaya. 

Wilaya ya Bunda inazo Tarafa 4, Kata 28, Vijiji 106 na Vitongoji 432. Aidha, Mamlaka ya 

Mji Mdogo wa Bunda una Kata 4 na Vitongoji 32. Tangu mwaka 2006 hadi Juni 2010, ili 

kutekeleza dhana ya Utawala bora na kupeleka madaraka kwa wananchi. Jumla ya  Kata 

mpya 8, Vijiji 20 na Vitongoji 34 badala ya Vitongoji 14 vya Mamlaka ya Mji wa Bunda 

vimeanzishwa. Wilaya pia inayo majimbo mawili (2) ya uchaguzi ya Mwibara na Bunda. 

 

1.5 Idadi ya Watu 

Kwa mujibu wa Sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012, Wilaya hii hadi kufikia Juni 2013 

inakisiwa kuwa na jumla ya watu 335,061 ambao kati ya hao wanawake wanakadiriwa kuwa 

172,820 na wanaume 162,241 ikiwa ni ongezeko la asilimia 2.7 kwa mwaka. 

 

 

 

1.6 Uchumi na Maendeleo ya Wilaya. 
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Uchumi wa Wilaya ya Bunda unategemea hasa shughuli za Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

ambazo hutoa ajira kwa asilimia 85 ya wananchi wa Bunda. Mazao makuu yanayolimwa 

Wilayani ni Mihogo, Mahindi, Viazi Vitamu, Mpunga, mazao jamii ya Maharage na Mtama 

kwa upande wa mazao ya chakula. Zao kuu la biashara ni Pamba, Alizeti na Ufuta. Shughuli 

za Kilimo, Mifugo na Uvuvi huchangia asilimia 92 ya pato la Wilaya. 

 

2.0 DHANA YA MKATABA WA HUDUMA KWA WATEJA 

Mkataba wa huduma kwa wateja ni mapatano baina ya mtoaji na mpokeaji huduma. Mkataba 

unaweka bayana viwango vya utoaji huduma ambayo mtumiaji wa huduma ana haki ya 

kuvitegemea. Aidha kupitia njia hii malalamiko,. Madai, maoni na taarifa nyingine za wateja 

kuhusu kulegalega kwa viwango vya huduma vinaweza kushughulikiwa. 

 

Viwango vya mkataba wa huduma kwa mteja kwa Halmashauri vinabainishwa kwa 

kushauriana na wateja na watumishi wetu. Halmashauri ya Wilaya ya Bunda ingependa kuwa 

mfano katika kuzingatia viwango vya huduma vilivyowekwa na kutoa taarifa kila mwaka 

kwa wadau wetu kuhusu utendaji wetu kulingana na mkataba huu, kwa lengo la kuboresha 

ubora wa hudumna na hivyo kuongeza ufanisi. 

2.1 LENGO LA MKATABA 

Lengo kuu la mkataba huu ni kuboresha kiwango cha uelewa kwa umma kuhusu upatikanaji 

na ubora wa huduma zinazotolewa na Ofisi za Halmashauri ya Wilaya ya Bunda. Mkataba 

huu utafafanua kuhusu yale yanayoahidiwa kufanywa na Halmashauri, viwango vya huduma 

zinazotolewa na namna ya kutafuta suluhisho pale kiwango cha huduma fulani kinapokuwa 

chini ya matarajio. Inategemewa kuwa mkataba huu utasaidia uongozi wa Halmashauri na 

watumishi kuweka wazi huduma zinazotarajiwa na wateja. 

3.0 DIRA  

Maisha mazuri kwa wananchi wote wa Wilaya ya Bunda ifikapo mwaka 2025 yatakuwa 
yamepatikana kutokana na huduma bora na endelevu za kijamii na kiuchumi zitolewazo na 
watumishi bora wa Halmashauri ya Wilaya na wadau wengine  wa maendeleo wanaofanya 
kazi kwa uadilifu, wanaofanya kazi kama timu, wanaomthamini mteja, wanaotoa huduma 
bora na wanaoitikia na kuwajibika kwa jamii. 
 

4.0 KAULI MBIU  

Kujenga uwezo wa wananchi kwa kuwapatia huduma za hali ya juu kwa kuzingatia dhana ya 

mipango Shirikishi na kuhakikisha wanatumia kwa hali ya juu huduma na Rasilimali zilizopo 

kwa kufuata misingi ya Utawala bora. 

5.0 LENGO KUU  
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Ili kufikia hali ya maisha iliyotajwa na dira ya maendeleo ya Taifa ifikapo mwaka 2015, 
Halmashauri ilitoa tamko lifuatalo: 
 
“Halmashauri ya Wilaya ya Bunda inakusudia kuinua kiwango cha maisha ya wananchi 
wake kwa kutoa huduma bora zenye kulenga mahitaji yao, kuwashirikisha katika mipango 
yao ya maendeleo na kutumia vizuri rasilimali zote na kwa kufuata misingi ya utawala bora.” 
 

5.1 HUDUMA ZETU 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Bunda chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa inatoa huduma bora zenye lengo la kuinua kiwango cha maisha ya 
wananchi wake na kuwashirikisha katika mipango ya maendeleo na kutumia vizuri rasilimali 
zote na kwwa kufuata misingi ya utawala bora. 
 
Yafuatayo ni maeneo muhimu yaliyoainishwa katika mpango – mkakati wa utendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Bunda  

 Matumizi  bora ya fedha, nguvu kazi , rasilimali na wajibikikaji. 
 Matumizi  sahihi na usimamizi madhubuti wa mali za umma. 
 Mfumo  madhubuti wa upashanaji habari. 
 Kuhakikisha uboreshaji wa miundombinu wilayani. 
 Kujenga mazingira bora ya huduma za jamii (shuleni, Hospitali, ujenzi wa visima vya 

maji safi). 
 Uwezo wa kutekeleza majukumu yetu muhimu kwa usahihi na ufanisi. 
 Kupandisha vyeo watumishi kwa wakati kulingana na sifa stahili. 
 Ulipaji wa haki na mafao ya watumishi waliokoma utumishi kwa wakati. 
 Mazingira mazuri ya kufanya kazi. 
 Ziara za mafunzo kitaifa na kimataifa. 
 Kuwaendelea watumishi kiujuzi na taaluma. 

 

6.0 SERA YETU 

Kuhakikisha kuwa wateja wetu wanahudumiwa kikamilifu pamoja na kushirikiana na 
wananchi na wadau wengine katika kupiga vita na kuondoa umaskini ndani ya jamii na 
kuhimiza utawala bora na kujali misingi ya hali za binadamu. 
 

7.0 MAJUKUMU MAKUU YA HALMASHAURI. 

Majukumu ya Halmashauri yamefupishwa katika sehemu ya III ya sheria ya Serikali za 

Mitaa No. 7 ya mwaka 1982 kama ifuatavyo:- 

 Kutunza na kuwezesha uwepo wa amani, utulivu na utawala bora katika eneo la 

utawala. 

 Kuhamasisha maendeleo ya kijamii, kiuchumi ya wananchi eneo la utawala 

 Kutegemeana na sera za Taifa na Mipango ya miji na Vijiji ya maendeleo kuongeza 

maendeleo kijamii na kiuchumi katika eneo la utawala. 
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8.0 TAMKO LA HALMASHAURI YA WILAYA YA BUNDA 

Mkataba huu wa huduma kwa mteja ni makubaliano ya kijamii kati yetu sisi kama watoa 
huduma na wateja kama wapokea huduma. Mkataba huu unaainisha viwango vya huduma 
ambavyo tunaamini wateja wetu wana haki ya kuitarajia, mkataba huu pia unaeleza haki na 
wajibu wa wateja na namna ya kuwasiliana nasi. 
 
Halmashauri imejizatiti kutoa huduma za hali ya juu na kwa wakati, kutoa ushauri wa 
kitaalamu na huduma zenye kuleta maendeleo katika nyanja za kiuchumi, kijamii, 
kiutamaduni na kisiasa kwa maendeleo ya jamii na wateja wetu. 
 
Aidha tumejizatiti kutoa taarifa za kila mwaka za utendaji wetu wa kazi kwa wadau, wateja 
na Wizara ( Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa – TAMISEMI) 
kuhusu utekelezaji wa mkataba huu. 
 
Tunaamini kuwa kwa kufanya hivyo tutaendelea kuboresha mbinu za utoaji huduma kwa 
wadau na wananchi wote katika Halmashauri, kitaifa na kimataifa. 
 
Ili mkataba huu uweze kufanya kazi na kuwa wa mafanikio, unabidi uwe hai, hali ambayo ni 
matokeo ya mahusiano mazuri ya kikazi tunayotarajia kuyadumisha kati ya wateja, wadau na 
wafanyakazi wetu. 
 
Tunawahimiza wadau wetu kutumia njia zilizopendekezwa ndani ya mkataba huu ili kuweza 
kufanya majadiliano yaliyo ya wazi na ya kujenga ambayo yatasaidia halmashauri hii katika 
kufanikisha lengo lake la kuendelea kuzipatia na kuboresha huduma zinazotolewa kwa 
wananchi wa Bunda na watanzania kwa ujumla. 

   
9.0 MAADILI MUHIMU 
     Katika kutoa huduma  bora kwa  wateja wetu, tutaongozwa na maadili muhimu yafuatayo 
     kama yalivyotajwa kwenye  sera ya Ajira na uongozi  kwa watumishi  wa  umma ambayo ni; 

 Utendaji  bora  wa  huduma. 
 Utiifu kwa serikali. 
 Kujituma kazini. 
 Huduma  bila upendeleo. 
 Staha kwa wananchi. 
 Matumizi sahihi ya taarifa za kikazi. 

 
Tunaongozwa pia na kanuni za uongozi zifuatazo ; 

 Utoaji wa huduma bora. 
 Tutajitahidi kutoa huduma za  hali ya  juu zinazokidhi  viwango vya  kitaifa  na 

kimataifa katika kuhakikisha kuwa jamii inapata maendeleo. 
 Huduma zetu ni za wazi kwa wateja wetu bila kujali uwezo wa kiuchumi na 

jinsia, cheo, dini na mahali  wanapotoka. 
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Maadili ya Kazi  
Halmashauli itafanya kazi kwa  uadilifu bila kufungamana na upande wowote. 
 
Uwezo wa kupata huduma 
Tutaendelea kupitia na kuboresha  taratibu zetu za  utendaji  ili  kuhakikisha  kuwa 
huduma zinazotolewa kwa wateja  hazina upendendeleo na zinalenga katika kuleta 
maendeleo kwa jamii. 
 
Kushirikiana na watoa huduma wengine 
Halmashauri  itashilikiana na  Wizara , Idara  na Taasisi za Serikali , mashirika  yasiyo ya 
kiserikali , asasi za kiraia  (AZAKI) pamoja na  watoaji  wetu wa huduma kwa wateja 
pale ambapo  shughuli  zinaingiliana kama ;  

 Matumizi bora ya nguvu  kazi  kwa kuendeleza shughuli za Halmashauri. 
 Huduma na ushauri  kuhusu  Afya  ya jamii na mapambano dhidi ya  wagonjwa 

ya milipuko na kuambukiza (UKIMWI HIV/AIDS). 
 Usawa wa jinsia. 
 Uelimishaji  jamii kuhusu  haki za binadamu. 
 Kuongeza na kuboresha huduma za mashule na maendeleo ya jamii. 
 Kupunguza na kuondoa umaskini ndani ya jamii. 

 
Mtazamo wetu kwa wateja. 
Tutaendelea kuongozwa na wateja katika kufikia lengo letu la kuleta maendeleo  kwa 
jamii kwa kuwaudumia kwa uadilifu. 

 
10.0 WATEJA WETU NA MATARAJIO YAO 

Wateja wetu wakuu ni kama ifuatavyo :- 
 Wananchi  
 Mashirika ya dini 
 Asasi za kiraia 
 Mashirika ya Umma. 
 Vyombo vya Habari 
 Taasisi za Kitaaluma 
 Mashirika yasiyo ya kiserikali 
 Wafadhili 
 Wanasiasa 
 Wafanyabiashara, wakulima na wafanyakazi. 

 
Tumeainisha matarajio ya wateja wetu kama ifuatavyo :-  

 Ufanisi katika huduma kwa wateja 
 Matumizi bora ya fedha, rasilimali na uwajibikaji 
 Kutoa huduma kwa wakati 
 Usimamizi madhubuiti wa shughuli za maendeleo 
 Mipango ya uhakika na inayotekelezeka. 
 Utoaji wa taarifa sahihi zinazojitosheleza na kwa wakati mwafaka 
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 Mfumo wa mawasiliano unaofaa na wa wazi. 
 
11.0 VIWANGO VYETU 

Tujitahidi kila mara kuendelea kuboresha viwango vya utoaji huduma kwa wateja wetu. 
 
Kuwa wazi na kutoa taarifa 
Halmashauri itakuwa wazi na itawasiliana kwa ufasaha katika lugha rahisi inayoeleweka ili 
kuwasaidia wadau wa huduma zetu kupata taarifa sahihi wanazozihitaji. 
 
Kutatua matatizo yanapojitokeza 
Halmashauri itajitahidi kila wakati kutatua haraka na kwa uhakika, kujifunza kutokana na 
malalamiko, kuwa na utaratibu wa wazi unaojitegemea na ambao ni rahisi kutumika katika 
kuyashughulikia malalamiko na wenye uwezekano wa kufanyiwa mapitia pale ambapo 
itawezekana. 
 
Kuwajibika 
Tutajibu kwa haraka wateja wetu wote wanaohitaji na kutumia huduma za Halmashauri. 
 
Matumizi ya lugha inayoeleweka 
Halmashauri itahakikisha kuwa barua na taarifa zote zinaandikwa kwa lugha fasaha na rahisi 
ili upashanaji habari. 
 
Usahihi 
Halmashauri itahakikisha kuwa kila huduma inayotolewa inafanywa kwa usahihi wa hali ya 
juu inayokidhi viwango vilivyowekwa. 
 
Muda wa kujibu Mawasiliano na wateja 
Halmashauri itashughulikia barua, Barua pepe, nukushi (fax) na simu zote kwa haraka na 
wakati wote ndani ya siku tano za kazi tangu zifike Ofisini. 
 
MUDA WA KAZI KATIKA HALMASHAURI 
Siku Muda wa kuanza 

kazi 
Muda wa kufanya 
kazi 

Muda wa kuondoka 

Juma tatu 1 :30 Asubuhi Masaa 8 9 :30 Alasiri 
Juma nne 1 :30 Asubuhi Masaa 8 9 :30 Alasiri 
Juma tano 1 :30 Asubuhi Masaa 8 9 :30 Alasiri 
Alhamisi 1 :30 Asubuhi Masaa 8 9 :30 Alasiri 
Ijumaa 1 :30 Asubuhi Masaa 8 9 :30 Alasiri 
 
Muda wa masaa ya ziada hauzidi masaa matatu (3) baada ya muda rasmi ulioainishwa wa 
kazi. 
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Jinsi ya kushughulikia malalamiko 
Halmashauri itahakikisha inajibu haraka taarifa za kupokelewa kwa malalamiko yote ndani 
ya siku saba za kazi. Tunawahakikishia pia kuwa majibu au taarifa za maendeleo ya 
uchunguzi zitatolewa ndani ya siku saba za kazi tangu tarehe ya kupokelewa malalamiko. 
 

12.0 MUUNDO WA HALMASHAURI: 
 

  Halmashauri ya Wilaya inaongozwa na:- 

 Baraza la Madiwani: 

 Mwenyekiti wa Halmashauri 

 Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri (Mtendaji Mkuu) 

 Kamati za Kudumu za Halmashauri 

 Fedha, Utawala na Mipango 

 Huduma za Jamii 

 Ujenzi, Uchumi na Mazingira 

 Kudhibiti UKIMWI 

 Idara za Halmashauri 

 Utawala na Utumishi 

 Fedha na Biashara 

 Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji 

 Kilimo Umwagiliaji na Ushirika 

 Mifugo na Uvuvi 

 Elimu ya Msingi 

 Elimu ya  Sekondari 

 Afya 

 Ardhi na Maliasili  

 Maji 

 Ujenzi  

 Maendeleo ya Jamii, Ustawi wa Jamii na Vijana. 

 Vitengo vyake 

 Sheria 

 Ukaguzi wa Ndani 

 Uchaguzi 

 Ugavi 

 Teknolojia, Habari na Mawasiliano. 

 Nyuki 

 Usafi na mazingira 

 

13.0 MAENEO MAKUU YA MATOKEO 

 Uboreshaji wa huduma na kupunguza maambukizi ya UKIMWI 

 Kuinua kiwango cha maisha na kupunguza umaskini 

 Kushirikisha jamii katika maamuzi ya shughuli za maendeleo 
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 Uzingatiaji wa masuala ya jinsia katika jamii 

 Utunzaji mazingira 

 Matumizi sahihi na ya ufanisi ya Raslimali za Halmashauri katika utoaji huduma kwa 

wananchi 

 Uwazi na uwajibikaji katika shughuli za Halmashauri kwa wananchi. 

 

14.0 KANUNI ZETU ZA MSINGI ZA UTOAJI WA HUDUMA KWA WANANCHI 

 Kuweka wazi kiwango cha huduma zinazotolewa 

 Kutoa huduma kwa ueledi na bila kutegemea Hisani/ujira toka kwa mpokea huduma 

 Kuwa wawazi na kutoa maelezo na ufafanuzi unapohitajika. 

 Kuomba ushauri na kushirikisha 

 Kutoa huduma kwa wote na kwa usawa (Bila upendeleo) 

 Kutumia rasilimali kiufanisi 

 Kukubali kukosolewa 

 Ushirikishwaji wa wadau wote katika ngazi zote katika upangaji wa huduma. 

 

15.0 WATEJA NA WADAU WA HALMASHAURI 

 Makundi makuu ya watumiaji huduma za Halmashauri ni pamoja na. 

 Wananchi 

 Wizara/Tume/Idara zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa na 

Halmashauri 

 Watumishi wote wa Umma 

 Wabia wa maendeleo 

 Taasisi za umma na zisizo za Umma 

 Jumuiya ya Wafanyakazi 

 Vyanzo vya habari 

 Taasisi za kidini 

 

16.0  HAKI NA MAJUKUMU YA WATEJA 

Katika mkataba huu, Halmashauri imeahidi viwango vya huduma kwa mteja ambavyo 
tunaamini wateja wetu wanahaki ya kutarajia kupata kutoka kwetu. Kadhalika tunaamini 
kuwa wateja wanajukumu la kufuata taratibu na kanuni zilizowekwa ili kuisaidia 
Halmashauri kutoa huduma bora na kuhakikisha kuwa mahusiano mazuri kati ya 
Halmashauri, wateja na wadau yanaendelea kuwepo. 
  

16.1 Haki za wateja 
 

Pamoja na wateja wetu kuwa na haki ya kupata huduma zenye viwango vya juu, pia 
Halmashauri inaamini kuwa wateja wana haki zifuatazo :- 

 Kupata huduma zinazokidhi matakwa yao na kwa wakati 
 Kuheshimiwa 
 Kupitia na kukata rufaa 
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 Kutuma malalamiko na ushauri kama inavyoonesha katika kifungu kinachofuata 
 Kuhifadhi taarifa za siri za wateja katika masuala yanayowahusu. 
 Kupata taarifa zinazowahusu kwa kufuata taarifa zilizowekwa. 

 
16.2 Majukumu ya Wateja. 
       Wateja wetu wanatarajiwa. 

 Kuwaheshimu wafanyakazi wa Halmashauri 
 Kuhudhuria miradi kwa wakati uliopangwa. 
 Kutoa taarifa sahihi pindi wanapohitajika kufanya hivyo kwa ukamilifu na kwa 

wakati muafaka 
 Kufuata taratibu za kisheria na kanuni nyinginezo ili wastahili kupata huduma 

wanazohitaji. 
17.0 VIWANGO VYA UTENDAJI 

 Dharura zote zitashughulikiwa mapema iwezekanavyo 

 Taarifa itatolewa kwa uwazi, ukamilifu na kwa usahihi kwa kuzingatia aina ya 

huduma inayotolewa. 

 Kufuatilia utendaji wa Halmashauri kwa kuchambua taarifa kutoka kwa watumiaji wa 

huduma na kufanya tathmini ya kiwango cha huduma zetu. 

 Kutoa huduma zinazostahili. 

 

18.0 WAJIBU WA HALMASHAURI 

 Kutoa huduma kwa makini kwa kuzingatia makundi maalum 

 Kuhakikisha kuwa watumishi wana utaalamn/ueledi wa kutosha na uadilifu 

 Kutoa taarifa kuhusu huduma mbalimbali zinazotolewa 

 Kukiri kupokea barua za wateja 

 Kupokea simu zote zinazopigwa na wateja ndani ya miito isiyozidi mitatu 

 Kwenda kusikiliza malalamiko kwenye eneo husika 

 Kutoa huduma kwa misingi ya haki na usawa 

 

19.0 MAJUKUMU YA MSINGI YA IDARA NA VITENGO VYA HALMASHAURI: 

 

(a) MAJUKUMU YA MSINGI YA IDARA YA UTAWALA NA UTUMISHI:- 

 Kuandaa ikama ya watumishi 

 Kuandaa Makisio ya mishahara ya watumishi 

 Kusimamia utekelezaji wa Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali inayotolewa na 

Serikali 

 Kusimamia nidhamu ya watumishi 

 Kushughulikia haki na stahili za watumishi waliopo na waliokoma Utumishi wao 

kutokana na sababu mbalimbali  

 Maendeleo ya ustawi wa watumishi 

 Kusimamia kufanyika kwa vikao vya kisheria 

 Kulinda na kusimamia mali zisizohamashika za Halmashauri ya Wilaya 
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 Kuwaondoa kwenye “Payroll System” kupitia mfumo wa taarifa za Kiutumishi na 

mishahara watumishi waliostaafu, waliofariki, waliofukuzwa na walioacha kazi 

 Kuingiza na kusitisha makato ya kila mwezi kwa watumishi wanaokopa kwenye 

Taasisi zinazokopesha pamoja na makato ya kisheria 

 Kubadilisha mishahara ya watumishi waliopandishwa vyeo 

 Kusafisha taarifa za watumishi ambazo haziko sahihi 

 Kuhamisha mishahara ya watumishi wanaohamia halmashauri zingine 

 Kushughulikia watumishi Ajira mpya na kuingiza kwenye mfumo wa taarifa za 

Kiutumishi na Mishahara (Human Capital Management Information System) na 

kuhakikisha wanapata mishahara mapema 

 Kuratibu masuala ya maafa na sherehe mbalimbali katika Halmashauri. 

 Kusimamia uendeshaji wa dawati la malalamiko 

 Kuratibu masuala ya Ukimwi mahali pa kazi. 

 Kuandaa mpango wa Mafunzo kwa Watumishi wa Halmashauri 

 Kusimamia shughuli za kujenga Uwezo kwa Watumishi (Capacity Building) 

 Kupanga na kushughulika likizo za watumishi wa Idara mbalimbali 

 Kutoa maelekezo kwa Waajiriwa wapya kuhusu Sheria, Kanuni na Miongozo 

mabalimbali ya kiutumishi 

 Kusimamia uendeshwaji wa Kamati ya Uadilifu 

 Kuratibu Uthibitishwaji wa watumishi Kazini. 

 

(b) MAJUKUMU YA MSINGI YA IDARA YA MIPANGO, TAKWIMU NA   

      UFUATILIAJI. 

 Kuratibu  uandaaji wa mipango shirikishi ya Wilaya 

 Kuratibu,  kufuatilia na kufanya tathmini ya miradi ya maendeleo 

 Kuandaa na kuwasilisha taarifa za miradi ya maendeleo (Taarifa za kila robo) 

 Kupendekeza na kushauri manejimenti juu ya matumizi sahihi ya fedha za miradi ya 

maendeleo 

 Kutafasiri sera na miongozo inayotolewa na taifa katika uandaaji wa mipango ya 

maendeleo. 

 Kuandaa maandiko la miradi (Project Write-ups) mbalimbali ya maendeleo 

 Kukusanya, kuchambua na kutunza takwimu mbalimbali. 

 

(c) MAJUKUMU YA MSINGI YA IDARA YA AFYA 

 Kutoa huduma ya uzazi 

 Kutoa na kusimamia huduma ya tiba dhidi ya magonjwa ya binadamu 

 Kutoa na kusimamia huduma ya chanjo 

 Kuelimisha jamii juu ya kinga dhidi ya magonjwa ya kuambukiza na magonjwa ya 

mlipuko. 
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 Kusimamia sheria mbalimbali za Afya ya chakula na dawa ya mwaka 2003 na sheria 

ya mazingira Na. 20 ya 2004 

 Kuchukua hatua za kisheria dhidi ya wanaokiuka kanuni za afya. 

 

(d) MAJUKUMU YA MSINGI YA IDARA YA FEDHA NA BIASHARA. 

 Kukusanya mapato ya Halmashauri na kubuni vyanzo vipya vya Halmashauri. 

 Kuweka mfumo mzuri wa udhibiti na usimamizi wa fedha za Halmashauri (Internal 

Control System) 

 Kuhakikisha fedha za umma zinatumika kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na 

miongozo ya fedha. 

 Kutunza mali za Halmashauri 

 Kuandaa makisio ya mapato na matumizi ya Halmashauri kwa kila mwaka wa fedha 

wa Serikali kwa muda muafaka. 

 Kuandaa taarifa za fedha kama sheria na miongozo inavyoelekeza na pia pindi 

mahitaji yanapojitokeza. 

 Kuishauri Halmashauri juu ya matumizi ya fedha za umma kwa kuzingatia sheria za 

fedha. 

 Kutoa leseni za biashara 

 Kutoa elimu ya ujasiliamali na stadi za biashara na uwekezaji. 

 

(e) MAJUKUMU YAMSINGI YA  IDARA YA MIFUGO NA UVUVI 

 Kutoa huduma za ugani kwa masuala ya Mifugo 

 Kutoa ushauri na elimu kwa wafugaji juu ya ufugaji bora 

 Kusimamia na kudhibiti magonjwa ya Mifugo ikiwa ni pamoja na kutoa matibabu na 

kinga kwa Mifugo, 

 Kusimamia utekelezaji na uendeshaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo ya Mifugo 

ya Ujenzi wa Majosho, vituo vya Mifugo na uzio minadani. 

 Kusimamia na kuwezesha shughuli za biashara ya Mifugo na mazao yake kwa kutoa 

vibali vya kusafirisha mifugo na mazao ya mifugo kwenda ndani na nje ya wilaya. 

 

      (f) MAJUKUMU YA MSINGI IDARA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA 

 Kutoa huduma za ugani katika masuala ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 

 Kusimamia udhibiti wa magonjwa na visumbufu vya mimea. 

 Kushiriki na kusimamia udhibiti wa magonjwa ya visumbufu vya mimea 

 Kusimamia utekelezaji na uendeshaji wa miradi ya maendeleo ya kilimo,  

 Kusimamia na kuwezeshwa shughuli za biashara ya mazao. 

 Kusimamia/Kudhibiti biashara za pembejeo za Kilimo 

 Kukusanya takwimu za Kilimo 

 Kukusanya taarifa za masoko na bei za mazao ya Kilimo 
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 Kusimamia utekelezaji na usimamizi wa Miradi ya Maendeleo ya 

Kilimo/Umwagiliaji na Ushirika 

 

    (g) MAJUKUMU YA MSINGI YA IDARA YA ARDHI NA MALIASILI  

 Kusimamia na kuratibu mipango ya matumizi bora ya ardhi Mijini na Vijijini 

 Kusimamia na kuratibu mipango ya hifadhi mali asili na mazingira Mijini na Vijijini 

 Kusimamia na kuratibu mipango endelevu ya ufugaji Nyuki na hifadhi ya 

Wanyamapori 

 Kusimamia sheria kanuni na taratibu zinazotawala masuala ya ardhi, Misitu, Ufugaji 

Nyuki, Wanyamapori. 

 Kukuza weledi kuhusu ulinzi wa mazingira na uhifadhi wa Maliasili kwenye Wilaya 

 Kusimamia na kutekeleza sera na sheria zinazohusu maendeleo ya Ardhi na zile za 

maendeleo ya Mali Asili. 

 

      (h) USAFI NA MAZINGIRA 

 Kusimamia utekelezaji wa sheria ya mazingira kwa ujumla. 

 Kukuza weledi kuhusu ulinzi wa mazingira na uhifadhi wa Maliasili kwenye Wilaya. 

 Kusimamia na kutekeleza sera na sheria zinazohusu maendeleo ya ardhi na zile za 

maendeleo ya Maliasili na Mazingira. 

 

       (i) MAJUKUMU YA MSINGI YA IDARA YA UJENZI  

Kusimamia na kuratibu shughuli zote za miradi ya miundo mbinu inayotekelezwa kwa 

viwango vya ubora na vinavyokubalika. 

 Kutoa ushauri wa kitaalam kwa Mkurugenzi Mtendaji wakati wa kuandaa na kutekeleza 

miradi ya ujenzi wa majengo na barabara na katika maeneo yote yanayotekelezwa 

miradi ya miundo mbinu Wilayani. 

  Kusimamia utekelezaji wa sera, miongozo na sheria zinazotolewa na Serikali juu ya  

 miradi ya maendeleo ili iweze kuleta tija kwa kuinua uchumi na maendeleo kwa Taifa. 

 Kubuni na kusimamia miradi inayoanzishwa na jamii Taasisi na Mashirika yasiyo ya 

   kiserikali kwa njia shirikishi jamii kulingana na kanuni na miongozo inayotolewa na   

 Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 

 

   (j) MAJUKUMU YA MSINGI YA IDARA YA MAJI 

 Kufanya upimaji na uchunguzi wa miradi mipya ya maji Wilayani. 

 Kusimamia ujenzi wa miradi ya maji Wilayani 

 Kuhakikisha miradi yote ya maji inaendeshwa kwa mujibu wa sera ya Maji ya Taifa. 

 Kusimamia sheria ya utunzaji wa vyanzo vya maji Wilayani 

 Kusimamia upatikanaji wa maji safi na salama kwa kuzingatia sera ya Maji. 

 Kupima ubora wa maji na kuyafanyia matibabu. 

 

  (k)      MAJUKUMU YA MSINGI YA IDARA YA MAENDELEO YA JAMII,   USTAWI 
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        WA JAMII NA VIJANA 

 Kuhamasisha wananchi kwa ajili ya kupanga na kutekeleza miradi kwa ajili ya 

maendeleo yao wao wenyewe. 

 Kuhamasisha wanawake, watu wenye kuishi na virusi vya UKIMWI na UKIMWI 

wazee na walemavu kuanzisha miradi ya kujitegemea ikiwa ni pamoja na kuanzisha 

SACCOS zao wao wenyewe. 

 Kuhamasisha wananchi dhidi ya maambukizi mapya ya UKIMWI kutunza wagonjwa 

wa UKIMWI. 

 Kuhamasisha wananchi kupiga vita unyanyapaa wa watu wanaoishi na virusi vya 

UKIMWI na UKIMWI. 

 Kuhamasisha wananchi kujenga nyumba bora kwa kutumia teknolojia sahihi. 

 Kukusanya takwimu za vijiji na makundi maalum yaliyo vijijini 

 Kutoa huduma za majaribio na ujenzi wa tabia nzuri kwa waliotiwa hatia na 

mahakama na kuwapa ushauri mbalimbali. 

 Kupunguza migogoro katika familia 

 Kuhamasisha wananchi kutetea haki za watu walio katika mazingira hatarishi. 

 Kuwezesha jamii kutumia mbinu shirikishi katika kubaini fursa na vikwazo vya 
Maendeleo na kutafuta ufumbuzi wa matatizo mbalimbali ya Maendeleo yanayo 
vikabili vijiji/jamii kwa kushirikiana na watumishi wa sekta nyingine. 

 Kuhamasisha na kuratibu shughuli za maendeleo ya jinsia, wanawake na watoto   
mashirika na Asasi zisizo za kiserikali. 

 Kuwezesha Viongozi wa ngazi za vijiji na kata mafunzo ya uongozi.  
 Kuhamasisha jamii kutambua matatizo ya mtoto na kulinda haki zake. 
 Kuhamasisha na kuratibu shughuli za mashirika na Asasi zisizo za kiserikali. 
 Kuratibu shughuli na jitihada za wadau mbalimbali za kupambana na maambukizi ya 

VVU na UKIMWI. 
 Kuraghibisha jamii kuanzia ngazi ya familia katika kubuni, kupanga, kutekeleza, 

kusimamia na kutathmini mipango au miradi yao ya maendeleo. 
 Kuhamasisha jamii kuondokana na mila/ desturi zenye kuleta madhara na kuwa na 

mitazamo ya kupenda mabadiliko. 
 Kuelimisha jamii juu ya umuhimu wa kutoa taarifa za matukio mbalimbali kama vifo, 

milipuko ya magonjwa, masoko, uzalishaji mali, vyakula, ajari na unyanyasaji wa 
kijinsia. 

 Kukusanya, kuchambua na kuweka takwimu zinazozingatia jinsia zitakazo wezesha 
jamii /Halmashauri kupanga mipango  yao. 

 Kuandaa na kupendekeza mipango na mikakati ya kubadili fikra za watu waweze 
kuwa na mawazo ya Maendeleo sawia na sera za serikari na wakati uliopo. 

 Kupitia mbinu shirikishi jamii kuwezesha jamii kuanzisha miradi ya kijamii kama 
vile:- 

 Usafi wa mazingira. 
 Ujenzi wa nyumba bora vijijini. 
 Ujenzi wa shule. 
 Ujenzi wa zahanati. 
 Kuchimba au kuzifanyia matengenezo barabara hasa za vijijini. 
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 Ujenzi wa majosho. 
 Uchimbaji wa visima vifupi. 
 Utengenezaji wa marambo. 

 Kusambaza na kuhamasisha matumizi ya kiteknolojia sahihi kama vile uvunaji wa 
maji ya mvua, majiko sanifu na matumizi ya mikokoteni na mengineyo. 

 Kuhamasisha watu na viongozi wa Halmashauri kutumia huduma za mafunzo ya 
vyuo vya Maendeleo ya wananchi ili kuboresha ujuzi na stadi za wananchi na kwa 
njia hiyo kukiimarisha chuo.mfano (FDC-Kisangwa - Bunda.)  

 Kuwasaidia wananchi vijijini kuandaa maandiko (project write-ups) ya kuombea 
fedha za kuendeshea miradi yao.  

 Kuhamasisha, kuandaa na kutoa elimu kwa umma kuhusu uraia na utawala bora. 
  Kutafsiri na kuelimisha   jamii, viongozi wa serikali za vijiji/kata, dini na mashirika 

yasiyo ya kiserikali kuhusu sera mbalimbali za wizara ya Maendeleo ya jamii Jinsia 
na watoto na kufuatilia utekelezaji wa sera hizo. 

 Kusimamia, kufuatilia, kubaini vitendo vya ukatili wa kijinsia na watoto. 
 Kuwezesha uundaji wa vikundi vya ujasiriamali vya wanawake/Vijana na kijamii na 

kutengeneza rasimu/katiba za vikundi. 
 Kusimamia/kuratibu mfuko wa maendeleo wa mkopo wa wanawake na vijana.  
 Kufanya utambuzi/kusajili vikundi, Taasisi zisizo za kiserikari na vyombo vya 

watumiaji maji. 
 Kusimamia shughuli za makundi maaalumu wakiwemo walemavu, wazee, 

wanawake, vijana na Watoto wa mazingira hatarishi. 
 Kuratibu na kuunganisha taarifa za kazi za Maendeleo ya Jamii zinazotekelezwa na 

wilaya. 
 Kufanya uchambuzi wa matatizo /changamoto za jamii na kutoa ushauri wa 

kitaalamu kwa Halmashauri.  
 Kushirikiana na Wataalamu wa sekta nyingine kama vile Afya ,kilimo, 

Elimu,Mazingira, Maji, katika kufanikisha  mipango ya maendeleo ya sekta hizo kwa 
kufanikisha ushiriki wa jamii kwa hiari. 

 
 (l) MAJUKUMU YA MSINGI ZA IDARA YA ELIMU MSINGI NA ELIMU 

      SEKONDARI 

 Kusimamia upanuzi wa Elimu katika ngazi: 

 Elimu ya awali 

 Elimu ya msingi 

 Elimu ya Sekondari 

 Mafunzo ya Ualimu,Elimu ya Watu wazima na vyuo vya ufundi stadi  

 Elimu ya Ufundi stadi 

 Kuratibu na kusimamia mitihani ya 

 Darasa la Pili 

 Darasa la nne 

 Darasa la saba 

 Kidato cha nne 

 Kidato cha sita 

 Mafunzo ya ualimu 
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 Vyuo vya Ufundi 

 Kufuatilia kwa madhumuni ya kutathimi maendeleo ya Elimu katika Halmashauri. 

 Kufafanua na kusimamia utekelezaji wa sera ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi,Sheria 

na kanuni zinazoongoza utoaji wa elimu na mafunzo ya ufundi 

 Kudhibiti matumizi ya fedha za Elimu kwa mujibu wa miongozo ya fedha  za Serikali 

 Kutayarisha na kusimamia utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya elimu katika 

halmashauri. 

 Kutayarisha na kusimamia utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya elimu kila 

mwaka 

 Kusimamia wajibu wa haki za walimu. 

 Kutoa ushauri wa kitaalam kuhusu masuala yote ya kielimu katika ngazi ya 

Halmashauri. 

 Kusimamia maendeleo ya taaluma na michezo katika halmashauri 

 Kusimamia ubora wa Elimu itolewayo Wilayani. 

 

   (m) MAJUKUMU YA MSINGI KITENGO CHA UKAGUZI 

 Kuandaa mpango wa ukaguzi kila mwaka 

 Kufanya ukaguzi wa hesabu za Halmashauri 

 Kutoa ushauri juu ya mfumo wa udhibiti wa ndani 

 Kuhakiki taarifa za fedha na mali wakati wa kufunga hesabu za mwisho 

 Kuhakiki majibu ya hoja za ukaguzi wa ndani kila robo mwaka 

 Kutathmini utekelezaji wa maelekezo ya kamati ya ukaguzi 

 Kutayarisha na kutoa mapendekezo ya kubadilisha miongozo ya ukaguzi. 

 Kushughulikia masuala mengine ya kodi na ukaguzi wa miradi ( Performance 

Appraisal of Development Projects) 

 Kutoa taarifa za Ukaguzi kwa utawala (management), kamati ya ukaguzi (Audit 

committee), na Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali (Internal Auditor General). 

 Kusaidia katika uchunguzi juu ya ubadhirifu wa fedha/mali za umma na kutoa taarifa 

ya uchunguzi huo. 

 Kusaidia utawala juu ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo 

yaliyopendekezwa katika taarifa ya Mkaguzi na Mdhibiti wa Hesabu za Serikali 

(CAG) 

 Kufanya kaguzi maalum kadri inavyokuwa imeamuliwa na utawala (management), 

Kamati ya Ukaguzi (Audit Committee), na Mkaguzi Mkuu wa ndani wa Serikali 

|(Internal Auditor General). 

 Kuweka mfumo juu ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyopendekezwa 

katika taarifa ya Mkaguzi wa Ndani. 

 

    (n) MAJUKUMU YA MSINGI KITENGO CHA SHERIA 

 Kushauri Halmashauri ya Wilaya juu ya mambo yote ya kisheria 
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 Kuandaa rasimu ya sheria ndogo ndogo na kuiwasilisha kwenye vikao ili 

kuidhinishwa na Waziri mwenye mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 Kusimamia utendaji kazi za siku kwa siku wa Mabaraza ya Kata na Mabaraza ya 

Ardhi ya Vijiji. 

 Kuandaa mikataba ya Halmashauri na kuishauri Halmashauri juu ya mikataba 

mbalimbali. 

 Kuendesha mashauri mepesi Mahakamani au katika mabaraza 

 Kufanya tafiti juu ya mambo ya sheria na kuishauri Halmashauri. 

 

    (o) MAJUKUMU YA MSINGI KITENGO CHA UCHAGUZI 

 Kusimamia na kuratibu masuala yote yanayohusikana na uchaguzi 

 Kufahamisha tume ya uchaguzi juu ya nafasi zilizowazi ili ifanye maandalizi ya 

uchaguzi mdogo kwa madiwani au wabunge kwa mujibu wa Sheria ya uchaguzi 

 Kubaini na kushughulikia/kujaza nafasi zilizowazi za vitongoji na vijiji kwa kufanya 

uchaguzi pindi zinapojitokeza. 

 Kufanya marekebisho ya daftari la kudumu la wapiga kura katika uchaguzi mkuu 

 Kusimamia mafunzo kwa ajili ya kurekebisha daftari la kudumu la uchaguzi na 

usimamizi wa uchaguzi 

 Kuandaa na kusambaza ratiba na vifaa vya uchaguzi kwa ajili ya uchaguzi kwa 

kufuata ratiba itakayotolewa na tume ya uchaguzi. 

 

     (p) MAJUKUMU YA MSINGI KITENGO CHA UGAVI 

 Kushughulikia manunuzi ya vifaa na huduma mbadala zinazohitajika katika 

Halmashauri 

 Uagizaji, Utunzaji na usambazaji wa mali na vifaa vya Halmashauri 

 Kuandaa na kutoa taarifa za manunuzi kila mwezi na kila robo mwaka 

 Kuandaa vikao na taarifa za kitengo cha kuthibiti manunuzi na bodi ya zabuni 

 Kuandaa na kutunza rejesta za mali za Halmamshauri 

 Kuhakikisha kwamba shughuli za ununuzi na ugavi zinafuata sheria kanuni na 

taratibu zilizowekwa 

 Kutayarisha mpango manunuzi wa vifaa kazi na huduma (Procurement Plan) 

 Kusimamia kazi ya ununuzi wa vifaa ambavyo vimo katika makisio na mpango wa 

ununuzi. 

 Kutekeleza maagizo na maazimio ya Bodi ya Zabuni 

 Kutunza kumbukumbu za manunuzi 

 

     (q) MAJUKUMU YA KITENGO CHA TEHAMA 

 Kuwezesha na kusimamia utekelezaji wa Sera ya Serikali Mtandao  

 Kuwezesha na kusimamia upatikanaji wa rasilimali za TEHAMA na huduma 

mtandao (e-Services) 
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 Kutoa huduma za ushauri wa kitaalamu, msaada wa kiufundi na maelekezo ya 

matumizi ya TEHAMA. 

 Kuboresha uwezo wa kitengo cha TEHAMA ili kiweze kutoa huduma zinazotakiwa 

kwa wakati na kwa ufanisi. 

 Kusaidia kurahisisha utoaji wa huduma muhimu za jamii kama vile Elimu, Afya, 

Kilimo nk. 

 Kuongeza uelewa na mwamko wa jamii kuhusu matumizi na faida ya TEHAMA 

katika maendeleo. 

 Kujenga uwezo wa wadau mbalimbali katika Wilaya kwa kutumia TEHAMA kwa 

maendeleo endelevu. 

 Kushirikisha sekta binafsi (PPP) katika kuchochea maendeleo ya jamii kupitia 

matumizi ya TEHAMA. 

 

17.0 MUDA WA KUSHUGHULIKIA MAJUKUMU YA MSINGI 

Katika eneo hili majukumu muhimu na muda wa kuyashughulikia kwa kila Ofisi/Taasisi 

muhimu za kutolea huduma ni kama ifuatavyo:- 

20.1 MAKAO MAKUU YA HALMASHAURI 

 Dharura zote zitashughulikiwa na kukamilika ndani ya siku saba tangu kupokelewa 

kwake. 

 Barua, barua pepe na mawasiliano ya siku vitashughulikiwa haraka iwezekanavyo na 

wakati wote ndani ya siku saba tangu tarehe ya kupokelewa. 

 Taratibu za ajira zitashughulikiwa na kukamilishwa nyaraka zote na kuzipeleka idara 

kuu Utumishi na Hazina ndani ya muda wa siku 30 za kazi tangu tarehe ya kuripoti. 

Kabla ya malipo yao hayajaanza kutoka kwenye payroll ya Serikali watumishi hawa 

lazima wawe kwenye vituo vya kazi. 

 Waajiriwa wapya watafanyiwa ufahamisho (orientation) ndani ya idara, ndani ya 

muda wa siku 7 na kupewa maelekezo ya kazi ndani ya siku 30 za kazi tangu tarehe 

ya kuripoti/ kupokea barua zao za ajira. 

 Madai, maombi na malalamiko ya watumishi wa Halmashauri yatashughulikiwa 

ndani ya siku 14 za kazi. 

 Mwenyekiti wa Halmashauri atafika Ofisi kuu ya Halmashauri kila siku za jumanne 

na Jumatano za kila wiki ili kutekeleza majukumu yake na siku nyingine 

atakayohitajika Ofisini. 

 Taarifa za vikao vya Halmashauri zitapelekwa kwa wajumbe wa Baraza la Madiwani 

katika muda uliotajwa kwenye Kanuni za kudumu za Halmashauri (siku saba) na 

kamati nyingine siku tatu. 

 Taarifa ya mwisho ya fedha iliyokaguliwa na Mkaguzi na mdhibiti Mkuu wa Hesabu 

za Serikali (C.A.G) itatangazwa ndani ya siku 21 baada ya tarehe ya kupokelewa 
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 Wakandarasi wote watalipwa baada ya Mkurugenzi Mtendaji kukagua kazi 

iliyofanyika ndani ya siku 21 za kazi tangu tarehe ya kuwasilisha madai yao. 

 Maandalizi ya bajeti shirikishi yatafuata mzunguko wa upangaji mipango Agosti – 

April kila mwaka) 

 Taarifa ya fedha zote zilizopokelewa na Halmashauri itatangazwa kupitia mbao za 

matangazo ndani ya siku 7 baada ya kupokelewa. 

 Ratiba ya vikao vyote vya kisheria itatolewa na kupelekwa kwa wadau wote kwa ajili 

ya ushirikishwaji ndani ya siku 14 baada ya kuwasilishwa  

 Mihtasari ya vikao vya Baraza la Madiwani itawasilishwa ofisi ya Mkuu wa Mkoa na 

Wilaya ndani ya siku 14 baada ya kusainiwa. 

 Mwananchi atapimiwa na kuonyeshwa kiwanja chake siku 90 baada ya mwananchi 

huyo kuchangia michango ya upimaji. 

 Mwananchi atapewa barua ya toleo (letter of offer) siku saba baada ya kuonyeshwa 

kiwanja chake. 

 Mwananchi atapewa kibali cha ujenzi (building permit) siku 14 tangu 

atakapowasilisha michoro ya ujenzi (Building Plans). 

20.2 OFISI ZOTE ZA HALMASHAURI NGAZI YA KATA NA VIJIJI ZINATAKIWA 

 Kukiri kupokea barua na kuzishughulikia ndani ya siku 15 za kazi 

 Kushughulikia dharura zote ndani ya siku tatu nakuzitolea taarifa kunakotakiwa 

 Kuwasilisha kwenye mamlaka husika suala/jambo lililo juu ya uwezo wake na ndani 

ya siku nne tangu jambo husika lilipo pokelewa 

 Kutoa huduma za ushauri siku hiyo bila kuchelewa kwa suala lililetwa mbele ya 

Afisa Mtendaji wa Kata. 

 Kusimamia utekelezaji wa shughuli zote za maendeleo ya Kata na kutoa taarifa za 

utekelezaji kwenye vikao (Kamati ya maendeleo ya Kata) 

 Kutoa huduma za ushauri siku hiyo bila kuchelewa kwa suala lililoletwa mbele ya 

mtaalam husika (Afisa Mtendaji wa Kata/Kiiji. Mganga Mfawidhi Mwl. Mkuu na 

mtaalam wa kilimo/mifugo 

 Kusimamia masuala yote ya utawala bora kwa kuhakikisha masanduku ya maoni 

yanatumika na kujaza rejesta ya maoni/malalamiko yote 

 Kuitisha vikao vya kisheria na kutoa taarifa ya miradi ya maendeleo pamoja na taarifa 

za fedha (mapato na matumizi) kila tarehe 10 ya mwezi unaofuata mwezi unaotolewa 

taarifa na taarifa hizi zibandikwe kwenye mbao za matangazo. 

 

21 WADAU WENGINE 

 Wanapaswa kuwa na mawasiliano na Halmashauri ya Wilaya kwenye masuala ya 

kazi. 

 Wanawajibu wa kushiriki kwenye mchakato wa bajeti ya Halmashauri ya Wilaya  

 Wanatakiwa kutoa taarifa za kazi zao kwa robo mwaka. 
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22 AHADI 

 Taarifa ya utekelezaji na mkataba itatolewa katika taarifa ya mwaka au siku ya 

Serikali za Mitaa. 

 Kutoa taarifa kuhusu utendaji wa Halmashauri kwa wadau kila baada ya miezi mitatu 

 Kutoa taarifa zinazoonyesha takwimu za malalamiko/maoni, na jinsi 

yalivyoshughulikiwa kwenye Vikao vya Kisheria kila robo ya mwaka. 

 

23 MALALAMIKO NA MWITIKIO 

Halmashauri inakaribisha mwitiko (response) na ukosoaji unaojenga (constructive 
argument) pamoja na sifa au mapenmdekezo ya namna Halmashauri inavyoweza 
kuwahudhuria wateja vizuri zaidi na kutimiza dira na malengo ya Halmashauri. 
Aidha, tunaahidi kuwa malalamiko na mapendekezo yatapewa umuhimu na 
kushhughulikiwa haraka iwezekanavyo na afisa wa Halmashauri anayestahili. 

 
     23.2 Kumbukumbu za Malalamiko. 

Halmashauri itapokea malalamiko ya aina yeyote kutoka kwa wananchi kupatia dawati la 
malalamiko,changamoto pamoja na mapendekezo. Kumbukumbu hizo zitatumika kwa 
ajili ya kutathimini na kufuatilia utoaji wetu wa huduma na hivyo kuweka msingi wa 
kupima kila mwaka katika zoezi linalofanywa na timu ya maafisa waandamizi wa 
TAMISEMI.  

 
    23.3 Kukata rufaa. 

Mfumo wa ndani ya Halmashauri wa utatuzi wa malalamiko hauwazuii wateja wake 
kutumia vyombo vingine vya nje au kwa namna yoyote ile kuwapunguzia haki zao za 
kukata rufaa kwa taratibu za usuluhishi za Sheria ya Serikali za Mitaa. 
 

 

   24.0  MAPITIO YA MKATABA 

 

   24.1 Lengo la Mapitio 
Mkataba huu unapaswa uwe hati hai inayokwenda sambamba na mabadiliko katika jamii 
na huduma za Halmashauri ambazo zinawahusu wateja. Halmashauri inapenda 
kuwahakikishia wateja kuwa umuhimu wake uliokusudiwa unaendelea kuwepo na 
inaufanyia mapitio ya kila mara ili kuona kama :- 
 Mkataba unaendelea kutoa mtazamo wote katika suala la kuleta maendeleo katika 

jamii. 
 Ahadi na viwango vya huduma kwa mteja bado vinakwenda sambamba na mahitaji, 

matarajio ya wateja na wadau muhimu wa Halmashauri. Tunakaribisha mwitiko 
kutoka kwenu katika hili. 

 Mkataba bado unakidhi misingi na maadili muhimu ya huduma kwa wateja. 
 Yaliyomo kwenye mkataba bado ni sahihi. 
 Mpangilio na utaratibu uliotumika kwenye kuandika mkataba unakidhi mahitaji ya 

mteja. 
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 Tunatumia mfumo mzuri na wa uhakika wa kukusanya takwimu kuhusu mwitiko, 
viwango vya huduma na malalamiko kutoka kwa wateja. 

 Kuna ulazima wa kufanya mabadiliko katika njia zetu za kutatua malalamiko ya 
wateja, kwa mfano, Halmashauri imeshindwa kutatua malalamiko mengi bila wateja 
kuona umuhimu wa kukata rufaa katika vyombo vya nje. 

 
    24.2 Ushauri katika Mapitio. 

Ili tuwe wazi na tuwajibike, Halmashauri itaomba ushauri wa wateja na wadau muhimu 
katika zoezi zima la mapitio na pia vyombo vingine vya nje kama vile TAMISEMI, Idara 
kuu ya Utumishi pamoja na kufanya tafiti kuhusu huduma zinazotolewa. Tunatarajia 
kuupitia mkataba huu mara kwa mara. 

 
    24.3 Taarifa ya Huduma kwa Kulingana na Viwango. 

Tutaendelea kuwajibika kwa uwazi katika utendaji wa shughuli zetu kwa kuchapisha 
mkataba wa huduma kwa mteja pamoja na taarifa kuhusu namna Halmashauri 
inavyotimiza ahadi na malengo ya kuhakikisha kuwa jamii inakuwa na maisha bora. 
Pia tutazidi kufuatilia uelewa wa  mteja kuhusu mkataba huu. Taarifa na takwimu 
zitakazopatikana zitajumuishwa katika zoezi la kila mwaka la kutathmini kwa 
kutumia‘ Business Excellence Model’ hususani :- 
 Tutachapisha katika bajeti ya kila mwaka utekelezaji kwa kulinganisha na ahadi 

zilizopo kwenye mkataba. 
 Halmashauri itawasilisha kwa wakati taarifa za ukaguzi wa mahesabu ya fedha. 
 Halmashauri itatoa taarifa ya utendaji kwenye taarifa ya utekelezaji kila mwaka. 
 Tutatoa taarifa ya utekelezaji wa mkataba kwa wateja na wadau muhimu. Hii itasaidia 

kuwepo uwazi na uwajibikaji ili kudumisha mahusiano bora na wateja. 
 

 

 

24 JINSI YA KUTOA MAONI/USHAURI/MALALAMIKO 

Maoni/Ushauri/Malalamiko vinakaribishwa kuhusu huduma za Halmashauri. Maelezo 

yatatolewa au kutumwa kwa njia ya posta, simu, faksi, barua pepe au kwa mteja kufika 

mwenyewe, Ofisini kila anapoandika tumia anwani ifuatayo: 

    
 
 

Mkurugenzi Mtendaji 
Halmashauri ya Wilaya Bunda 
S.L.P. 126 
BUNDA 

 
SIMU Na: 028 – 2621055 
FAX Na.   028 – 2621264 
Email Address: – halmashauri.bunda@gmail.com 


